Toggle Theme Editor
Slate Blueberry Blackcurrant Watermelon Strawberry Orange Banana Apple Emerald Chocolate Charcoal

Viết Sự Kiện với LaBel???

Discussion in 'Ngôn ngữ lập trình khác (Pascal, C#, VB, ...)' started by vanchuong, 7/12/13.

1. vanchuong

vanchuong Member

Chào các anh chị! em đang làm cái form Trạng Thái Phòng. Nhưng không biết cách viết sự kiện với các label. Anh chị nào biết chỉ giùm em, bài em nó thế này:
    tblPhong: TenPhong(TDN01,TDN02.......),...,TrangThai('Có','Không')
    Giao diện chính của form như hình dưới.
    Khi viết code cho nút KiemTra thì nếu viết từng sự kiện cho label thì ok, nhưng quá dài giòng vì phải đi làm từng cái 1.
    có ai biết cách code mềm, tạo label bằng code rồi gán giá trị tên label bằng tên phòng để kiểm tra xem trạng thái 'có' hay 'không'? chỉ giúp em với!
    nếu trạng thái = 'có' thì label chuyển thành màu đỏ
    nếu 'Không ' thì màu xanh.
    cảm ơn anh chị!

Attached Files:

2. BINHDQ

BINHDQ Member

trong trường hợp này bạn đã có mảng Label phòng rồi. ban tạo thêm 1 mảng trạng thái phòng nữa
    sau đó cho vòng lặp For chạy : với trangthai mà trống thì bạn set label màu xanh, đỏ i đó ....

3. vanchuong

vanchuong Member

Em chưa hiểu lắm! anh nói rõ hơn được không ạ?

4. JackV

JackV Administrator Staff Member

Tức là bạn tạo thêm một mảng tương ứng để lưu giá trị trạng thái của từng phòng, khi thay đổi giá trị trong mảng trạng thái thì bạn duyệt qua nó để set giá trị tương ứng cho jlabel

5. vanchuong

vanchuong Member

code tự động kiểu này em chưa từng làm qua!
    ý anh là tạo mảng label! rồi mình xét các phòng theo label đó để hiển thị màu.
    anh có thể cho em ví dụ được không ạ!

6. JackV

JackV Administrator Staff Member

Đến đây bạn vẫn chưa hiểu thì bạn cho mọi người xem code của bạn là để hướng dẫn đúng.