Thảo luận - những công việc phù hợp cho anh theo Java

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
Mình tạo chủ đề này nhằm giúp anh em thảo luận! chia sẻ những công việc phù hợp cho anh em đam mê và yêu thích lập trình java, cũng như công việc anh em đang làm với tư cách là một người yêu thích lập trình java.
với tình hình hiện nay lập trình trên desktop dường như bảo hòa; còn lập trình java web thì cần nhìều kinh nghiệm cũng như kiến thức chuyên sâu về J2ee. cho nên hiện tại mình theo lập trình cho android. tạo nên những sản phẩm cũng như dự ánbằng ngôn ngữ lập trình mà mình yêu thích thì đúng là rất tuyệt. đó là những ý kiến chủ quan của mình
con anh em trong diễn đàn của chúng ta hiện tại bạn đang làm gì học tập làm việc về lĩnh vực nào? có liên quan đến java hay những vấn đề mình yêu thích không? cùng chia sẻ những kinh nghiệm cũng như nhận định của chính mình nào

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
Vâng, mình cm đầu tiên. Hiện tại đang làm android, html5 ,jquery. Chẳng biết chia sẻ gì nữa :D
không biết có bạn nào Code thuần java desktop k hé. có ai cho mình biết ngoài aNdroid, giồ chúng ta có thể dùng java làm j nửa k

longlv.th

Active Member
9/8/13
109
68
28
31
không biết có bạn nào Code thuần java desktop k hé. có ai cho mình biết ngoài aNdroid, giồ chúng ta có thể dùng java làm j nửa k
Theo ý riêng của mình thì java giờ làm hệ thống là nhiều, desktop thì k biết nước ngoài sao chứ ở VN mình app bằng .net viết nhanh mà rất nhiều cty làm, vì giờ VN dùng windows là chính. (theo ý riêng của mình nhé).

• Like
Reactions: thanhlikes09bkdn

Joe

Thành viên VIP
21/1/13
2,969
1,311
113
Mình tạo chủ đề này nhằm giúp anh em thảo luận! chia sẻ những công việc phù hợp cho anh em đam mê và yêu thích lập trình java, cũng như công việc anh em đang làm với tư cách là một người yêu thích lập trình java.​
với tình hình hiện nay lập trình trên desktop dường như bảo hòa; còn lập trình java web thì cần nhìều kinh nghiệm cũng như kiến thức chuyên sâu về J2ee. cho nên hiện tại mình theo lập trình cho android. tạo nên những sản phẩm cũng như dự ánbằng ngôn ngữ lập trình mà mình yêu thích thì đúng là rất tuyệt. đó là những ý kiến chủ quan của mình
con anh em trong diễn đàn của chúng ta hiện tại bạn đang làm gì học tập làm việc về lĩnh vực nào? có liên quan đến java hay những vấn đề mình yêu thích không? cùng chia sẻ những kinh nghiệm cũng như nhận định của chính mình nào
Huy,
there're a lot of words I don't understand and my girl is outdoor and unreachable.
- lập trình ?
- bảo hòa ?
However, there's no specific requirements for a desktop application. A simplified word processor is a desktop app. A simple java MP3-Player is a desktop app. The "office 2000" was and is a large desktop app. A game written by Anhdiepmk is a recreational desktop app. See what I mean ? The breakthrough of an app that runs on a certain platform (cellular, desktop or iPad, etc.) defines the direction of development on that platform.
For example, if you've successfully developed an app that covers all the needs of a Vietnamese retailer (not like SAP or of Oracle) and runs conveniently on cellular smartphones (Samsung or Apple) you open a market for millions of little retailers and a bunch of imitators will run after you. So, if you coin your app as a "palmtop" app then everybody will conjure the word "palmtop" as his or her mantra...:D
Good luck, mon ami Tranhuyvc.

• Like
Reactions: tranhuyvc

vuasutu

23/10/13
10
0
1
27
Tình hình là cứ phải có kinh nghiệm mới làm được j2ee hả các đại ca .

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
Tình hình là cứ phải có kinh nghiệm mới làm được j2ee hả các đại ca .
:D nói chung càn nhiều kiến thức hơn... ở level doanh nghiệp... chứ k ai làm web bán hàng mà làm bằng j2ee cả hi

19/9/13
58
23
8
Hiện nay công nghệ thì rất nhiều, mình nghĩ là đa số các anh em khi mới bắt đầu sẽ khó có thể xác định và định hướng nên theo đuổi cái gì, Ngay cả mình trước đây cũng thể, Nào là Java App, Web, Android, J2ME, PHP, Game mobile, cái gì cũng tò mò, cái gì cũng muốn biết, cái gì cũng tìm hiểu qua, hazza loạn cả. Và bây giờ thì mình chỉ tập trung vào một mảng cụ thể và hi vọng sẽ trở nên expert trong tương lai.
Trước đây mình có một sự sai lầm trong việc tìm hiểu và nghiên cứu công nghê, và mình nghĩ không chỉ riêng mình mà hầu như đa số các bạn lập trình cũng thế. Đố là làm được nhưng mà chưa hiểu sâu về công nghệ mà mình đang làm. Nguyên nhân chính là do mình rất lazy khi đọc tài liệu, mà cứ chú trọng làm sao cho chương trình của mình chạy là được.
Nếu bạn nào muốn theo đuổi công nghệ java Web như mình thì mình chia sẽ kinh nghiệm như thế này (Mình cũng còn gà thôi, nhưng hi vọng sẽ hữu ích cho các bạn còn ít kinh nghiệm hơn):
- Java Core: chỉ với java core thì bạn sẽ không thể hoàn thành một ứng dụng thực tế được, Tuy nhiên, Đây là phần quan trọng nhất, các bạn nên tìm hiểu kĩ, càng nhiều càng tốt. Mình thấy đa số các bạn lập trình chưa thành thạo java core lắm. Ngay cả mình trước đây cũng luôn tự tinh là mình thành thạo nó, nhưng thực tế là không, và bây giờ có vẽ đỡ hơn rùi.
- Collection Framework: Khi viết app (trừ mobile) thì được sử dụng rất nhiều. Quan trọng là các bạn phải hiểu rõ những collection phổ biến, so sánh sự khác nhau của chúng, ví dụ như List khác Set chỗ nào chẳng hạn, có như thế thì các bạn mới sử dụng chúng trong trường hợp nào để làm tối ứu hiệu năng của chúng.
- Jsp/Servlet: đây là framework đầu tiên khi các bạn muốn làm Web Java nên học, vì nó là rất basic. Chắc có lẽ gần như toàn bộ các Framework khác trong java đều kế thừa chúng, như Struts, Spring Web MVC... . Các bạn nên hiểu rõ về Servlet, Life cycle, Nó hoạt động như thế nào. Đây là cái rất basic, là kiến thức nền tảng để cho các bạn tìm hiểu các Java Web Framework khác sau này.
- Tìm hiểu một số Web Server như Tomcat, Glashfish, Jboss chẳng hạn, xem chúng khác nhau chỗ nào, Ví dụ như Tomcat chỉ cài đặt đặc tả JSp/Servlet, còn Glassfish là một J2EEs web Server hoàn thiện vì ngoài hỗ trợ đặc tả Servlet ra nó còn cài đặt cả đặc tả EJB chẳng hạn...vvv.
- Hibernate,Struts, Spring,Web Service....vvv

Khá là nhiều thư để học, không cần phải biết nhiều, quan trọng là các bạn nên hiểu rõ, và hiểu sâu về nhưng cái mình tìm hiểu. Chắc chắn là có những kiến thức mà các bạn sẽ đọc một vài lần mà chưa hiểu rõ, nhưng đừng cố gắng để hiểu ngay, mà trong quá trình trình làm có thể bạn sẽ hiểu dần.

:)

THL

21/1/14
31
3
3
29
Mình cũng là newbie thôi. Anh em cho mình hỏi mình cần học những gì, công nghệ nào để làm chuyên về viết ứng dụng desktop java?

• Like
Reactions: PleasedToKnowYou
19/2/14
64
12
8
Mình cũng là newbie thôi. Anh em cho mình hỏi mình cần học những gì, công nghệ nào để làm chuyên về viết ứng dụng desktop java?
Nhiều bài tạo rất lâu rồi nhưng chỉ le que vài người trả lời.... nhưng giờ nó được hồi sinh nhờ bạn THL-1 like:D. Java so với những ngôn ngữ lập trình bậc cao khác theo mình thấy là nhỉnh hơn nhiều mặt; tất nhiên cơ hội việc làm với những công việc phù hợp luôn sẵn có. Mình thấy hầu hết tuyển dụng lập trình viên java trên các trang tìm kiếm việc làm đều là làm bên web. Ngoài web cũng có thể lập trình tạo phần mềm, ứng dụng desktop. Bên cạnh đó còn có thể học thêm về android để tạo ứng dụng trên di động với nền tảng cũng là java... nói chung là rất nhiều sự lựa chọn.

THL

21/1/14
31
3
3
29
Cũng chính quá nhiều sự lựa chọn nên làm cho người mới học java dể bị đi sai đường. Mình hi vọng là có ai đó đi qua rồi nhín chút ít thời gian viết để cho mình biết là nên học những gì để chuyên về mảng ứng dụng java desktop.
Mình thấy ứng dụng desktop không chỉ là tạo form này nọ để nhập, xuất, đọc file ...v.v.. mà nó còn liên quan đến nhiều thứ như: framework nên học cho ưng dụng desktop là gì? Bên cạnh đó là thread, ứng dụng vpn trên java, phân quyền ..v.v.. nói chung theo mình nghĩ có rất rất nhiều thứ để học để trở thành 1 expert chuyên về desktop java.

Mình thấy các trung tâm hiện nay, các chương trình dạy học cũa họ giống như cưởi ngựa xem hoa, học tùm lum thứ(java cơ bản 40 tiết trong 1 tháng + 1 buổi để thi, nâng cao 40 tiết trong 1 tháng + 1 buổi để thi, web java 2 tháng 60 tiết, android ...), nên học ở đó chỉ mang hình thức là được "giới thiệu để biết sơ sơ" nên kiến thức có được chỉ là "sơ sơ" chứ nếu mình mà ko tự làm, tư nghiên cứu thì không thể làm được gì ngoài tấm bằng do trung tâm cấp. Nếu nhìn ở góc đô chuyên môn thì với số tiết học quá ít ỏi như vậy thì phần kiến thức thiếu sót cho 1 khóa học so với 1 khóa học tương đương ở các nước khác rất nhiều nếu ko tự tìm hiểu thêm. Vi dụ như trong chương trình java cơ bản và nâng cao ở trung tâm KHTN đều không có phần Reflection, hibernate, thread thì nói sơ sài ...v..v..

Càng ngày càng thấy chất lượng dạy học ở các trung tâm quá kém!

Tiền bạc để bỏ ra cho 1 khóa học theo mình là quá thấp nên dẫn đến tình trạng nhiều ông Thầy có quan niệm"tiền bao nhiu thì tôi day bao nhiu", ít có tâm huyết.

Thật tình, đóng vai trò là người học mình hi vọng là tương lai trung tâm dạy CNTT ở Việt Nam sẽ có chất lượng hơn chứ đừng chơi trò "tiền ít thì học qua loa". Tiền bạc thì có thể tăng lên để có chất lượng. Giờ này tôi chỉ sợ là thời gian trôi quá mau mà những cái học được thì quá ít.

Lúc trước, quan niệm là đi học thì những kiến thức mình có được sẽ nhanh hơn là tự học, giờ thì ngược lại.

Sửa lần cuối:

kingsharkit

15/3/14
12
0
1
25
Mình là 1 newbie.hiện đang theo java và cũng muốn theo android.mà mới bập bọe.chứa rành gì..hy vọng học hỏi đc ae nhiều kinh nghiệm :D

hailamit

4/4/14
7
0
1
30
Cũng chính quá nhiều sự lựa chọn nên làm cho người mới học java dể bị đi sai đường. Mình hi vọng là có ai đó đi qua rồi nhín chút ít thời gian viết để cho mình biết là nên học những gì để chuyên về mảng ứng dụng java desktop.
Mình thấy ứng dụng desktop không chỉ là tạo form này nọ để nhập, xuất, đọc file ...v.v.. mà nó còn liên quan đến nhiều thứ như: framework nên học cho ưng dụng desktop là gì? Bên cạnh đó là thread, ứng dụng vpn trên java, phân quyền ..v.v.. nói chung theo mình nghĩ có rất rất nhiều thứ để học để trở thành 1 expert chuyên về desktop java.

Mình thấy các trung tâm hiện nay, các chương trình dạy học cũa họ giống như cưởi ngựa xem hoa, học tùm lum thứ(java cơ bản 40 tiết trong 1 tháng + 1 buổi để thi, nâng cao 40 tiết trong 1 tháng + 1 buổi để thi, web java 2 tháng 60 tiết, android ...), nên học ở đó chỉ mang hình thức là được "giới thiệu để biết sơ sơ" nên kiến thức có được chỉ là "sơ sơ" chứ nếu mình mà ko tự làm, tư nghiên cứu thì không thể làm được gì ngoài tấm bằng do trung tâm cấp. Nếu nhìn ở góc đô chuyên môn thì với số tiết học quá ít ỏi như vậy thì phần kiến thức thiếu sót cho 1 khóa học so với 1 khóa học tương đương ở các nước khác rất nhiều nếu ko tự tìm hiểu thêm. Vi dụ như trong chương trình java cơ bản và nâng cao ở trung tâm KHTN đều không có phần Reflection, hibernate, thread thì nói sơ sài ...v..v..

Càng ngày càng thấy chất lượng dạy học ở các trung tâm quá kém!

Tiền bạc để bỏ ra cho 1 khóa học theo mình là quá thấp nên dẫn đến tình trạng nhiều ông Thầy có quan niệm"tiền bao nhiu thì tôi day bao nhiu", ít có tâm huyết.

Thật tình, đóng vai trò là người học mình hi vọng là tương lai trung tâm dạy CNTT ở Việt Nam sẽ có chất lượng hơn chứ đừng chơi trò "tiền ít thì học qua loa". Tiền bạc thì có thể tăng lên để có chất lượng. Giờ này tôi chỉ sợ là thời gian trôi quá mau mà những cái học được thì quá ít.

Lúc trước, quan niệm là đi học thì những kiến thức mình có được sẽ nhanh hơn là tự học, giờ thì ngược lại.
Mình cũng đang rất đồng tình với bạn này !!
Các trung tâm bây giờ dạy rất là chán kể cả các trung tâm lớn cũng thế ! học ra không thể làm được gì ! đây là đang nói về các bạn cố găng học và lắng nghe tốt ở trung tâm .

không biết trên diên đàn có sufu nào cho những người như mình theo học và cùng xây dựng các dự án không ?? vì theo mình viết thì Java đang được hồi sinh khi các khách hàng ở nước ngoài đang tìm đến các lâp trình viên của các nược đang phát triển như VN mình. Vì Lương trả cho người ta là rất thấp so với các nước phát triển khác.

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,642
309
83
Mình cũng đang rất đồng tình với bạn này !!
Các trung tâm bây giờ dạy rất là chán kể cả các trung tâm lớn cũng thế ! học ra không thể làm được gì ! đây là đang nói về các bạn cố găng học và lắng nghe tốt ở trung tâm .

không biết trên diên đàn có sufu nào cho những người như mình theo học và cùng xây dựng các dự án không ?? vì theo mình viết thì Java đang được hồi sinh khi các khách hàng ở nước ngoài đang tìm đến các lâp trình viên của các nược đang phát triển như VN mình. Vì Lương trả cho người ta là rất thấp so với các nước phát triển khác.

Quá khen, hí hí :">

kokichi88

Member
3/5/12
60
12
8
Server side : webserver , socket server, database server ....
Client side : desktop apps , mobile apps, game ...
Embedded system

infoboy

Member
12/1/11
34
16
8
Ở thị trường Việt Nam bây giờ thì 90% java là làm về j2ee và mobile android.
- Android thì mình ko bàn đến vì nó khá là clear: game, app.
- J2ee chủ yếu làm outsource cho nước ngoài. Có 1 vài loại như sau
+ Loại 1: Nó có 1 hệ thống lớn đã được xây dựng và bạn làm nhiệm vụ bảo trì, nghĩa là nó yêu cầu làm A thì làm A, làm B thì làm B (chính vì vậy công việc rất tạp không chỉ java còn html, css, js v..v).
+Loại 2: Bạn làm module được thiết kế trước, cái bạn nhận đc là input và output , bạn phải viết module đó và các test case.
v..v..

Vậy câu hỏi đặt ra là sinh viên trong trường phải học cái gì cho phù hợp với yêu cầu công việc và dễ xin việc.??????? Qua quá trình phỏng vấn tuyển người mình thấy đa phần sinh viên mới ra trương đều yếu ở 1 vài kỹ năng sau
- Kỹ năng làm việc trong môi trường thực tế: Nhiều bạn nói với mình là vì cty yêu cầu kinh nghiệm thì làm sao chúng em có kinh nghiệm. Oke mình đồng ý! nhưng kỹ năng làm việc ko phải là kinh nghiệm. Nó là gì??
+ Khả năng tự học: mình cực ngán đào tạo các bạn ỳ ạch ko chịu tự tìm tòi khám phá
+ Kỹ năng tìm kiếm: Hãy quên những quyển sách dài cả nghìn trang đi, tất cả đã có ở google, nắm đc phần cơ bản, google sẽ dạy bạn làm tiếp thế nào. (cái này thì phải chăm chỉ ở vấn đề trên thì mới hình thành đc).
+ Kỹ năng làm việc nhóm: hãy luôn nhớ rằng bạn ko đơn độc, lập trình ko phải là công việc để làm 1 mình hãy chia sẻ khó khăn của mình với những người xung quanh để nhận đc sự giúp đỡ, đây cũng là một hình thức tự học nhưng nó smarth hơn cái kiểu tự học cổ điển là hì hục hì hục, luôn luôn nhớ rằng dự án đang chạy rất nhanh và ko ai đủ kiên nhẫn đợi bạn tự hiểu rõ một vấn đề nào đó. Cứ làm đi rồi sẽ hiểu.

- Khả năng debug: Cực kỳ nguy hiểm, rất nhiều sinh viên ra trường ko biết debug, bạn không thể là 1 lập trình viên nếu bạn ko biết debug. Mình đã từng đào tạo nhiều bạn chỉ có một lỗi đơn giản các bạn ấy cứ ngồi nhìn màn hình từ sáng đến chiều mà ko biết lỗi ở đâu. Vì các bạn ấy ko biết debug nếu biết chắc chỉ 5 phút là xong. Lời khuyên là hãy tập debug ngay từ hôm nay :D

- Kiến thức: Oke mình đồng ý sinh viên mới ra trường kiến thức còn yếu không thể bắt cái gì các bạn cũng biết được nhưng có 1 vài cái tối quan trọng cần biết sau đây.
+ Lập trình hướng đối tượng: nếu bạn ra trường mà ko phân biệt được thế nào là class, thế nào là object, thế nào là thừa kế, interface và abstract class là gì thì hãy học lại kiến thức đi thôi.
+ Nắm vững cơ bản về mô hình làm việc của web: webserver là gi, làm nhiệm vụ gì? trình duyệt làm nhiệm vụ gì, request , response, session là gì? Đó là những thứ bạn cần học hơn là đống framework kia.
+ java core: lời khuyên là hãy pass qua 550d của SCJP 1.6 (trên mạng có khá nhiều phần mềm thi thử hãy học tập và thi nghiêm túc).
+ Nắm dc một vài cấy trúc dữ liệu và một vài giải thuật quan trọng: các thuật toán sort, search kinh điển. Các cấu trúc dữ liệu quen thuộc: LinkedList, Map, Set... Không yêu cầu phải hiểu rõ, hãy biết nó để làm gì với tư tưởng thế nào và ứng dụng nó vào java ra làm sao. Ví dụ mình có 1 mảng số mình yêu cầu 1 bạn sắp xếp cho mình bạn ấy viết 2 vòng for -> giải thuật quá tệ! reject. 1 bạn khác viết 1 function quicksort rất lằng nhằng đệ quy các kiểu -> good giải thuật tốt đồng ý. Nhưng mình chỉ cần viết 1 dòng code Array.sort() ok thế cho đỡ mệt mình sẽ đọc api xem nó dùng thuật toán gì có phù hợp yêu cầu ko.
+ Đừng quá tôn thờ java: thế giới lập trình muôn màu, java ko phải là duy nhất. Hãy học thêm html, css, js không sớm thì muộn bạn cũng sẽ phải làm việc với chúng thôi.

Phù! có lẽ vậy cũng đủ rồi, có một vài lời chia sẻ đến mọi người. Công việc lập trình thì có nhiều mức lương cao có thấp có tùy từng công ty va tùy theo năng lực! Chúc anh em diễn đàn 1 ngày nghỉ lễ vui vẻ. Rời xa cái máy tính và đi nhậu thôi.

khangphamngoc90

Algorithms Master
Staff member
2/4/11
382
145
43
Cám ơn Phúc đã chia sẻ bài viết mang tính nhức nhối nhắm vào đối tượng là phần lớn sinh viên mới ra trường, trong đó không phủ nhận tính tự giác tìm tòi của 1 bộ phận sinh viên chưa có, khả năng đọc tài liệu Tiếng Anh cũng hạn chế... Tuy nhiên cũng không quá gay gắt với các em ấy bởi khi em phỏng vấn thì em đã phần nào nhận ra phẩm chất của từng ứng viên. Nếu xét đến cùng các bạn sẽ thấy Việt Nam chưa thực sự có 1 hệ thống phần mềm đúng nghĩa kể cả Desktop lẫn Web application... Cái chưa đúng nghĩa ở đây có thể hiểu khách hàng nội địa quá khó tính, mong muốn quá cao mà lại đòi hỏi giá rẻ nên các hãng phần mềm có thể nói rất khó khăn để đầu tư 1 hệ thống phần mềm có giá trị phục vụ khách hàng trong nước. Đây cũng là 1 thông tin để các lập trình viên tự tin rằng chúng ta còn nhiều việc phải làm, phải nghiên cứu và tự tìm tòi học hỏi để nâng cao khả năng cho bản thân vì những sản phẩm tốt phục vụ cho sản xuất kinh doanh vẫn là dấu hỏi chấm chờ các bạn.