Tổng quan về Java DB (derly)

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
Tổng quan về Java DB

Java DB là cơ sở dữ liệu nguồn mở của Apace Derby và được hỗ trợ bởi Sun; gồm đầy đủ các tính năng của một CSDL cần, để dàng sử dụng, đặc biệt là dung lượng nhỏ (2.5MB) hỗ trợ cho các ứng dụng java desktop và J2EE.
Huy đã sử dụng java DB và cảm nhận nó rất ổn định và khả dụng, Huy sử dụng để nhúm và phần mềm Exam Mix, Huy mong là qua Box này sẽ giúp được các bạn phần nào về 'CSDL cho phần mềm Java desktop'.
- Để sử dụng được đầu tiên các bạn gói thư viện của Java DB tại đây
- Giải nén và add file derby.jar vào project của bạn.
--------
Đây là class kết nối của Java DB
public class ketnoi {
//Methoad connect to java DB
public static Connection ket_noi()
{
Connection con=null;
try {
Class.forName("org.apache.derby.jdbc.EmbeddedDriver");
String strUrl = "jdbc:Derby:<csdl>;user=<ten truy cap>;password=<mat ma>";
con=DriverManager.getConnection(strUrl);
//System.out.println("Ket noi la thanh cong");
} catch (Exception ex) {
JOptionPane.showMessageDialog(null, "Không kết nối được với CSDL, xin mời kiểm tra lại !\n Chương trình thoát !!!","Database not found !", JOptionPane.ERROR_MESSAGE);
System.exit(0);
}
return con;
}
Mình sẽ viết hướng dẫn chi tiết sau, thân

khanhduong

6/3/10
7
0
1
Ðề: Tổng quan về Java DB (derly)

Bạn viết thế này làm sao mà hiểu được. Không có cách tạo ra cơ sở dữ liệu trên javadb, không có chi tiết username, pass ... để đăng nhập vào csdl. Hy vọng bạn hướng dẫn chi tiết thêm. Cảm ơn bạn!

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63

HIện giờ mình đang nghiên cứu J2Me , mình vẫn chưa có thởi gian để viết tiếp, qua đợt này mình sẽ viết chi tiết hơn, cám ơn bạn !

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63

Java dẻby giơ thuộc về Sun luôn. mình nghĩ vấn đề phát triển là tất yếu thôi, hiện giờ mình thấy Java đẻy là sủe nhất cho thiết kế và đóng gói các ứng ụng Java Desktop nhỏ nối riêng và cả C#, Visual Basic, .NET của MS

quachcuong171

Moderator
28/9/10
101
0
0

derby giờ của apache mà - ý nói apache đang quản lý mà

alibaba

4/1/11
19
1
3

cái derby này sử dụng sao bạn, mình viết 1 cái ứng dụng nhúng csdl mình vào nhưng không biết tạo ra và kết nối như thế nào, ai hướng dẫn dùm mình với

quocthaipd

Thành viên BQT
22/1/10
553
4
18
Cần Thơ

Viết cái chi tiết chỉ kao làm với koi. Lẹ dùm men. K thì chỉ tận tình :)

quocthaipd

Thành viên BQT
22/1/10
553
4
18
Cần Thơ

Đâu rùi pa. Lên chỉ dùm cái hướng dẫn Create Database trong JAVADB với. Sao chú nói là có tool mà ở đây toàn code :(

alibaba

4/1/11
19
1
3

Mình dùng netbeans, sử dụng window services để thiết lập thôi, có node server đấy. New connect rồi làm theo hướng dẫn trong đó

DongThuy

Member
1/9/12
44
1
8
29
em cũng rất thích làm về j2me anh tranhuyvc chia sẻ cho em kiến thức với. mà anh cho em hỏi bây giờ thì có làm nhiều về j2me nữa không anh.