Tạo đc chương trình chat , truyền tin giữa 2 máy tính ??????

trunghieu

8/4/13
1
0
1
29
Ðề: Tạo đc chương trình chat , truyền tin giữa 2 máy tính ??????

Code chát giữa 2 máy trên mạng có vô số, chĩ là bạn nhát tìm thôi.

Muốn làm chương trình này bạn cần những thứ sau đây :

1) 1 ít kiến thức cơ bản về java
2) biết về TCP/ IP
3) biết về mô hình client/server
4) biết về socket

-------------------------------------------------
Bắt tay vào làm:

Chát giữa 2 máy thì đơn giản hơn nhiều :
có 1 mô hình :

1) 1 server và 2 máy client A và clien B chát với nhau
2) 1 server đảm nhiệm lun client A và 1 client B ( tiết kiện 1 máy, nhưng mà kô hay cho lắm)

--------------------------------------------------
Nếu chát 2 máy thì dùng Socket TCP. Về phần lập trình socket tcp bạn có thể tìm trên mạng.
CÒn về lập trình thì trước tiên bạn kết nối đc client với server đã ( cái này trên mạng nhiều lắm )

Nếu dùng mô hình 1 thì bên server bạn phải tạo 2 thread và cho chúng đồng bộ với nhau. Nghĩa là A gởi tin nhắn thì B phải đọc tin nhắn, và ngược lại. Server chĩ là cầu nối trung gian giữa 2 máy. Về mô hình này thì phải học thêm đa tuyến trong tcp.

Nếu dùng mô hình 2 thì đơn giản hơn nhiều, bên server và client khi kết nối với nhau thì giữa chúng thiết lập 2 stream, để gởi nhận tin nhắn==> khi đó server thành 1 máy chát và thêm client bên kia nữa là thành 2 máy chat với nhau. cái này chĩ cần đồng bộ trong quá trình truyền gởi dữ liệu thui. Đơn giản hơn vì kô dùng thread

---------------------------------------------------

Đây là chương trình mới viết của mình về chat room

chắc bạn nào cũng biết chat room rồi chứ.
Chạy server lên trước rồi chạy các client
Khi 1 client gởi tin nhắn tới server thì server gởi tin nhắn đó cho tất cả client còn lại.
Nguyên tắc vẫn như mô hình 1 nhưng phải quản lý các thread của mình cho tốt và đồng bộ hóa trong quá trình truyền gởi dữ liệu qua socket. Và bất đồng bộ trong quá trình nhận dữ liệu và phát dữ liệu đi, tức là khi mình đang viết tin nhắn và bấm đi thì cho phép tin nhắn từ server tới và hiển thị trên máy mình đc.

chương trình chạy đc đính kém theo ở dưới
anh ơi sao em ko thấy link down anh nhỉ, Anh ơi em giở đang cần anh có thể gửi cho em chương trình trên vào mail : trunghieuit91@gmail.com được ko ạh, em đang cần gấp e rất mong sự hồi âm sớm của anh ạ.Thank anh nhiều nhé ^^

hoangitqb

27/10/13
2
0
1
28
có ai có source netbeans có Form giao diện bài này không cho mình xin với, mới học nên kiếm bài để tham khảo, mong a e giúp đỡ !

JackV

Administrator
Staff member
có ai có source netbeans có Form giao diện bài này không cho mình xin với, mới học nên kiếm bài để tham khảo, mong a e giúp đỡ !
Form netbeans chỉ là kéo thả thôi, nếu bạn muốn biết cách lồng các panel và đặt các component vào như thế nào thì đọc topic này
[EoPwJ Swing] Swing Layout căn chỉnh các phần tử trên giao diện
Phần mềm Quản Lý Dược Phẩm (Phiên bản demo for new java developer)

bk20091884

16/12/13
1
0
1
29
Xin chào các bạn,

Mình xây dựng giao diện bằng Windown Builder nhưng sau đó mình xóa project đi và import lại thì không thấy tab giao diện kéo thả mà chỉ thấy source code (mình dùng Eclipse). vậy có cách nào để import project mà vẫn giữ tab swing kéo thả như lúc đầu không các bạn nhỉ?
Thanks all!