Tại sao người ta ít chuộng làm back-end với Java?

dt2it153

Member
14/7/11
92
2
8
nhà tui ^^
Dear all, đây là vấn đề mình rất thắc mắc. Tại sao người ta lại chuộng dùng C/C++ để làm với back-end hơn Java mình?
Mình mới ra trường, programming language mình rất thích là Java, nhưng vừa qua đi làm, nghe các sếp bàn luận với nhau, thì ko chọn java để làm back-end (ví dụ như centralize data về từ các servers, xử lý processes ....). Mình rất thích Java, tinh thần của Java là write one run everywhere, mình nghĩ Java rất nhanh trong việc xử lý, tương thích với mọi OS. Vậy mà tại sao người ta lại ít chuộng?

Không có cơ hội làm việc với Java đã lâu, quên hết rồi, buồn ghê gớm.. :(

hoithegiantinhlagi

Active Member
13/3/13
334
105
43
BR-VT
Đầu tiên bạn hiểu ntn là Front-End và Back-End chưa đã? nếu đã hiểu tự khắc tìm ra nguyên nhân, chính bạn cũng nói back-end thường dùng để xử lý processes, data, etc...Java ko có khả năng can thiệp sâu vào hardware như C/C++.

• Like
Reactions: dt2it153

kupjkupj91

Member
16/3/12
64
3
8
Mình thấy tùy vào tình huống mà chúng ta quyết định chọn loại ngôn ngữ nào.
Java hay C/C++ bạn đang đứng về khía cạnh 2 ngôn ngữ. Có những thứ java vs C/C++ làm được nhưng không chắc làm tốt hơn ngôn ngữ khác.
Tại sao nếu chúng ta nói Java làm được all chạy mọi nơi người ta còn chế ra JNI là để cố gắng làm cho Java mạnh lên có thể chúng ta viết ta các API bằng C/C++ trong java để vì mục đích gì .
Nên dùng Front-End hay Back-End ( Mình thì chưa đủ để đạt trình độ để trở thành một Design & Analysis) Để có thể quyết định chúng ta nên chọn ngôn ngữ nào để bắt đầu công việc.

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
Dear all, đây là vấn đề mình rất thắc mắc. Tại sao người ta lại chuộng dùng C/C++ để làm với back-end hơn Java mình?
Mình mới ra trường, programming language mình rất thích là Java, nhưng vừa qua đi làm, nghe các sếp bàn luận với nhau, thì ko chọn java để làm back-end (ví dụ như centralize data về từ các servers, xử lý processes ....). Mình rất thích Java, tinh thần của Java là write one run everywhere, mình nghĩ Java rất nhanh trong việc xử lý, tương thích với mọi OS. Vậy mà tại sao người ta lại ít chuộng?

Không có cơ hội làm việc với Java đã lâu, quên hết rồi, buồn ghê gớm.. :(
vì là write one run anywhere nên là vấn đề đó bạn. java chạy trên JVM... và JVM phải đảm bảo tương thích hơn các thiết bị nên phải có hạn chế. đồng thời chi phí đầu từ cao...

ứng dụng của mình nằm ở tầng trên JVM nữa... nên viết tối ưu xử lý và can thiệp sâu vào hệ thống là 1 vấn đề...
ví dụ nhé, hơi lạc đề
bạn thấy 1 app native of microsoft chạy trên window sẽ nhanh hơn nhiều so với app Java

• Like

JackV

Administrator
Staff member
ứng dụng của mình nằm ở tầng trên JVM nữa... nên viết tối ưu xử lý và can thiệp sâu vào hệ thống là 1 vấn đề...
ví dụ nhé, hơi lạc đề
bạn thấy 1 app native of microsoft chạy trên window sẽ nhanh hơn nhiều so với app Java
Gì vậy Huy, đó là các ứng dụng front-end cho user mà
Nhận định đó của bạn đúc kết từ những thông tin nào.

Back-end muốn nói đến server đúng không bạn, những hệ thống cực lớn và EE đa phần chạy trên linux được lập trình bằng java đó bạn, quan trọng là bạn biết vào đâu để làm việc cho những khách hàng cần triển khai như thế.

• Like

sáo tư

Member
23/8/13
45
23
8
Hi mình nói chuyện vui thôi chớ hông phải gì hen. Nữa câu hỏi của bạn chủ kỳ kỳ -- không xác định được vấn đề để hỏi. Cái nào ổn định thì chọn nó. Cái nào giảm thời gian và sức để bảo trì thì chọn nó. Vd Python/ Ruby/ Scala...

Nếu bạn thích Java thì tốt hơn coi qua Scala. Nhưng nếu không thích Oracle thì xài thử Python.

Ai mình không rành, nhưng nếu mình làm mã máy chủ mà viết Java cực muốn chết :-D

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,642
309
83
Về performance thì C/C++ hơn hẳn. Nhưng mà lấy tình hình cty bạn để đánh giá mặt bằng chung thì hơi lạ.
Thứ hai nữa là định nghĩa front-end với back-end là cái khác, chứ ko phải client-server.

• Like

dt2it153

Member
14/7/11
92
2
8
nhà tui ^^
Thanks all đã chia sẻ thông tin với mình. Công việc mình đòi hỏi thường xuyên phải thao tác với big data, exchange data from multiple servers, và hầu như OS làm việc là Linux. Từ back-end đến front-end đều đòi hỏi performance càng nhanh càng tốt. Vừa qua thì sếp chọn viết back-end bằng Python, nhưng sau đó thì lại quyết định dùng C++, với lý do mình được biết (qua sếp nói) là vì nó nhanh hơn.
Mình muốn biết 1 lý do thuyết phục để chọn C++ thay vì Java.

nttai

Member
16/8/13
51
21
8
40
đối với chuyên gia thì họ sẽ có sự chọn lựa xác đáng hơn, còn với mình thì ... rành thằng nào xào thằng đó ngon hơn :D