Tại sao cộng đồng java có quy tắc hỗ trợ, vậy làm khó thành viên

Trạng thái
Chủ đề đã được đóng (không tiếp nhận thảo luận)

tung_ct

24/8/10
14
0
0
Ðề: Giúp em bài nhập từ file này với

Nội dung được trích từ topic http://congdongjava.com/showthread.php?t=2344
Cộng đồng java là 1 4rum rất hay nhưng các quy tắc của mod đề ra quá nghiêm ngặt ,
e chỉ là 1 newbie nhưng kiến thức còn hạn hẹp thì biết gì mà chia sẻ, lúc đầu em thấy a vào viết bài
em rất vui vì tưởng vấn đề của mình đã đc giải quyết,nhưng a lại làm một câu thế kia,a là người đi trước có king nghiệm và chắc cũng là 1 người giỏi ,em tham gia vào đây vì kiến thức còn yếu va rất muốn đc học hỏi những người như anh , không phải em nói nghĩa nhưng cuộc sống đừng bao giờ khô cứng và quy tắc quá anh ạ , e cũng tham gia" cộng đồng C việt " đấy là 1 website lớn về lập trình nhưng cũng chẳng quá quy tắc như thế . Em đăng kí vào 4rum mình đã lâu nhưng em thấy số lượng thành viên cũng không nhiều , bài viết cũng vậy , nếu anh cứ khô cứng như thế thì chắc chả ai dám viết bài ở 4rum này đâu. rất vui vì đc nói chuyện với a!

===

Lưu ý: Quy tắc hỗ trợ khi hoạt động trên cộng đồng java ĐÃ ĐƯỢC CẬP NHẬT sau bài viết này

JackV

Administrator
Staff member
Ðề: Tại sao cộng đồng java có quy tắc hỗ trợ, vậy làm khó thành viên

@tung_ct
Trước tiên JackV cảm ơn loài góp ý thẳng thắn và chân tình của bạn.

JackV xin trả lời tung_ct và cũng là lời nhắn nhủ đến tất cả các bạn tham gia hoạt động trên cộng đồng java.

Bạn nói đến Nội quy, nhưng forum chúng ta có Quy tắc hỗ trợ khi hoạt động trên cộng đồng java đây chỉ là một phần nội quy nhưng nó là quy tắc hoạt động, các bạn tham gia cộng đồng chúng ta cần nắm rõ và thực hiện, mục đích là gì?

Mình phân tích sơ lược nội dung của bạn:
Ngoài code thì nội dung chính là
em viết 1 class EX này để nhập 1 mảng các số nguyên từ file
nhưng sao nó toàn báo lỗi là : java.lang.NullPointerException
- Bạn dùng file làm nguồn để lấy dữ liệu vào nhưng không cung cấp nội dung file.
- Bạn nói là lỗi java.lang.NullPointerException nhưng không cho biết nó phát sinh ra ở dòng nào.
>> Thực tế vấn đề là gì? Mọi người support đề có thể lấy code của bạn xuống complie rồi chạy xem nó xuất hiện lỗi ở dòng nào nhưng lại bị vướng là không có dữ liệu file. Tại sao bạn không cung cấp đầy đủ file dữ liệu và nội dung stacktrace để mọi người biết được exception đó phát sinh từ dòng nào.

Các bạn thường muốn mọi người support nhanh cho nhưng làm sao để support nhanh, rất nhiều trường hợp những bạn muốn support đang ở tiệm net hay ở đâu đó không có jdk => không support được vì dữ liệu và lỗi đưa lên không nêu rõ ràng để đọc và cho bạn một phán đoán.

Đây chỉ mới là vấn đề nhỏ, những vấn đề lớn hơn thì sao, không phải cứ đợi đưa thông tin lên, người nào muốn support lại hỏi "file của bạn đâu", "dòng lỗi in ra như thế nào", "bạn nhập dữ liệu như thế nào phát sinh lỗi", "logic là như thế nào", "thuật giải áp dụng là gì vậy", ...
Ai support tốt, ai support mạnh, ai support bằng kinh nghiệm, ai nhiều kinh nghiệm? Các bạn xin giúp đỡ cần phải hướng nội dung xin giúp đỡ đến họ nhưng họ là ai? Là những bạn đang học nhưng nhiệt tình chia sẻ và giúp đỡ các bạn, là những người đang đi làm, là những người có thể nói là pro nhưng muốn tìm cộng đồng nào đó chia sẻ kiến thức và trao đổi kinh nghiệm. Họ có thể support các bạn đến mức nào? Thời gian của mọi người đều đáng quý, những người đang có việc làm đến với chúng ta càng đáng trân trọng, hãy chuẩn bị đầy đủ nội dung để mọi người có thể support nhanh nhất.

Hãy support mọi người khi có thể để cộng đồng support lại bạn.

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

nếu mà nhìn code mà tìm ngay ra lỗi thì quá là pro quá rồi, có đôi lúc chương trình kô có lỗi, kô sai, nhưng vị trí dòng lệnh khác nhau thì kết quả cũng khác nhau rồi.

Bạn thử xem java rộng lớn tới mức độ nào, C thì mất 10 năm mới học xong thì còn java thì sao ta ? Vấn đề khi mình đi hỏi người khác thì cố gắn quy hoạch lại phạm vi lỗi mà mình mắc phải, bạn nên in ra các biến hay vị trí mà bạn nghi ngờ là có lỗi, khi biết lỗi ở chỗ nào thì bạn trước tiên là search google xem họ có mắc phải lỗi như mình kô.

Nếu bạn đọc tiếng anh kô đc tốt thì có thể đưa cái link đó cho các anh ở đây xem, thì vấn đề giải quyết đc nhanh hơn so với khi bạn post nguyên 1 đoạn code dài đằng đẵng thì nhìn còn chóng mặt nữa nói j fix nó. Bạn cũng thấy đội ngũ 4rum có mấy người lắm đâu, tính ra thì cũng tội mấy ảnh chứ

Quy tắc cuối cùng khi lập trình mà tránh lỗi và phát hiện ở chỗ nào là như sau :

1) bạn nên suy nghĩ là viết cái j trước cái j sau, tức là thiết kế thuật toán và mô hình cho chương trình trước khi bạn code
Ví dụ : bạn tạo ứng dụng kết nối CSDL thì bạn nên load driver (ODBC hay drive...) sau đó bạn connect sau đó mới tạo statement rồi sau đó truy vấn, truy vấn đc rồi thì thực hiện các công việc mà chương trình của bạn cần làm

2) điểm thứ hai là bạn cố gắn viết hàm hoặc chia class hoặc đối tượng, khi đó chương trình của bạn sẽ phân rã nhỏ hơn. Trong tin học gọi là chia để trị

3) cuối cùng là bạn làm tới đâu thì fix lỗi hay debug tới đó, làm như vậy thì chắc chăn bạn sẽ biết lỗi năm chỗ nào, cái này thì thuật ngữ bên môi trường là phát triển bền vững, nếu cái gốc mà chắc chắn thì chương trình sẽ kô bị đỗ.

Chúc bạn thành công !

hungls

Member
18/2/11
89
1
8

Bạn thử xem java rộng lớn tới mức độ nào, C thì mất 10 năm mới học xong thì còn java thì sao ta ?
Bạn này nói đúng roài nhưng mà C học mất 10 năm thì sợ quá. Nói thế chẳng ai dám học

kenzso

23/5/10
267
5
0

Cũng ko đến nỗi 10 năm. 2 Năm là đủ dùng rùi (ý kiến chủ quan của tui), sau đó cần gì thì cứ luyên mấy kĩ năng "đọc nhanh", "học nhanh", "tìm nhanh".
Khi nắm vững 1 ngôn ngữ rùi thì mấy cái khác chỉ khoảng 1 tháng là sài vô tư :))

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

các bác chứ đùa, 10 năm là thiệt đó, thế các bạn viết Bios, làm phần cứng với C chưa, viết game đồ họa bằng c, lập trình mạng, phần mềm, vài công ty còn dùng C ể debug chương trình ..... ngay cã Linux cũng viết bằng C nữa, ưu điểm lớn nhất cũng là nhược điểm là con trõ C quá mạnh , mạnh đến nỗi mà làm cho người dùng khó sử dụng, sơ sơ OOP của C++ thì viết đuối rồi, cho nên nói học 10 năm mới xong C

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
230
63

Hix, lại bàn ra vấn đề rồi, ..... 1/4 or ngày nào cũng được, anh em rảnh không, có ý kiến, ^_^ toàn là tám k vậy trời... ^_^ hehe

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

Hix, lại bàn ra vấn đề rồi, ..... 1/4 or ngày nào cũng được, anh em rảnh không, có ý kiến, ^_^ toàn là tám k vậy trời... ^_^ hehe
pác Admin cũng lạc lun rồi, topic này là hỗ trợ mà sao bàn offline :tongue 3:

kenzso

23/5/10
267
5
0

các bác chứ đùa, 10 năm là thiệt đó, thế các bạn viết Bios, làm phần cứng với C chưa, viết game đồ họa bằng c, lập trình mạng, phần mềm, vài công ty còn dùng C ể debug chương trình ..... ngay cã Linux cũng viết bằng C nữa, ưu điểm lớn nhất cũng là nhược điểm là con trõ C quá mạnh , mạnh đến nỗi mà làm cho người dùng khó sử dụng, sơ sơ OOP của C++ thì viết đuối rồi, cho nên nói học 10 năm mới xong C
Hjx. Đi học thôi chứ làm gì mà viết Bios, bác hỏi thế chịu sao thấu :D.
Viết game bằng đồ họa thì chưa làm nhưng vài tháng nữa là phải có 1 game 3D
Cũng biết sơ sơ về lập trình mạng.
Vi sử lý thì cũng có thử qua rùi (biết võ vẽ vài cái thui)
......
OOP của c++ thì viết dễ hơn chứ sao gọi là đuối được.

Con số 10 của bạn hơi lớn. Từ lúc đặt bước vào học ngôn ngữ lập trình, tới lúc học xong những kiến thức cần thiết thì tôi nghĩ cũng không nhiều đâu. Còn những thư viện hỗ trợ, khi nào cần dùng thì tìm, .....

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

bác hay quá, vậy pác dùng C vẽ đồ họa như thế này :

Vẽ 1 tứ diện ( 3D đó nha ) quay quanh 3 trục Ox Oy Oz

Đề này là đề thì môn đồ họa máy tính đó , thuộc dạng cơ bản, nghe thấy pác kêu học vài tháng là làm đc mà

kenzso

23/5/10
267
5
0

Đề này là đề thì môn đồ họa máy tính đó , thuộc dạng cơ bản, nghe thấy pác kêu học vài tháng là làm đc mà
Tôi nói đơn giản thế này:
Để nó quay như mặt trăng quay quanh trái đất thì dùng translation + rostation. 2 cái này có sẵn trong thư viện nhưng tự mình viết cũng được.

Ma trận translation
|1 0 0 0|
|0 1 0 0|
|0 0 1 0|
|x y z 1|

Ma trận rostate quanh oz
|cos sin 0 0|
|-sin cos 0 0|
|0 0 1 0|
|0 0 0 1|

(OpenGL)
Em gà bác chém nhè nhẹ thui.

kenzso

23/5/10
267
5
0

Hình như bác hiểu sai ý tui. Ý tui là học cú pháp của C thì nhanh thui. Còn cách sài của thư viện thì khi nào cần cái nào thì học cái đó. Thư viện của C nhiều vô số kể học làm sao hết. Tốc độ phát triẻn của mỗi ngôn ngữ thì cũng không kém.

Liệu trong giới lập trình có ai bỏ đủ 10 năm để học C ? Và liệu 10 năm học đó có nhớ hết không ? Và liệu có cần phải học hết như thế ko.

hungls

Member
18/2/11
89
1
8

oài, cái này trước mình học sử dụng thư viện OPENGL. Học chưa đến học kì là làm được mà hi hi

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

Nếu dùng OpenGL thì nói làm gì, C có cái j dùng cái đó.

Đọc kỹ là quay 1 lúc quanh 3 trục, làm openGL mất vài phút còn thử kô dùng thì viết đi, canh giờ 45 phút cho bài thi, đọc kỹ là 1 hình quay chứ kô 1 điểm quay

Của pác là quay + tịnh tiến thế nghĩ đến 1 hình là cần thêm phép nghiên nữa kô.

Cái này lúc xưa dùng affine thui, đề đó ra trong 45 phút, dùng Graphics C viết, nguyên 1 nhóm đầu khóa tui rớt hết.

Tui nghĩ ngược lại,pác kô hiểu ý tui, ở đời nhiều thứ cần học lắm pác, học 10 năm tức là biết những cái tinh hoa của nó, ở đời vẫn có nhiều anh học chưa tới đâu cã mà dám vỗ ngực xưng tên. 10 năm nói giống như Hà Nội 36 phố phường, mà thật ra có đúng 36 cái kô....? Nói như pác thì cú pháp học như học từ vựng thui vấn đề là pác dùng như thế nào, tuy ngôn ngữ kô quan trọng bằng thuật toán nhưng bác hiểu nó chạy như thế nào và suy nghĩ theo nó thì chươg trình chạy hay hơn nhiều.

Như tui học java đc nhất trong tất các các ngôn ngữ tui đc học, nhưng khi làm môn java lại sai 1 lỗi ngớ ngẫn là khi gọi hàm repaint() thì sẽ gọi hàm update() trước rồi mới gọi hàm paint()

Nêu tui là sợ nhất nhưng ai nói học hết môn này môn kia lắm

kenzso

23/5/10
267
5
0

Bác vĩ đại thế bác. Bác ko thấy tôi nói mặt trăng quay quanh trái đất àh ?
Tôi ko cần học cái Grpahich C gì đó của bác. Chỉ cần cái OpenGL là được rồi.
Bác hì hục viết như con trâu sau 10 năm còn tôi cần 3 phút để có kết quả.
Cái tui chưa biết nhưng khi nào tui cần dùng tới nó thì chắc chắn sẽ biết.

Bác nghĩ thế nào mà 1 lúc nó có thể quay quanh 3 trục hở bác. Hay ý bác là cái trục (1,1,1)?
Affine chẳng phải sử dụng một ma trận 4 chiều để lưu hệ tọa độ tuơng đối (reference coordinare) của nó sao. Cái ma tran tui su dung tren kia cung lien wan toi cái affine này đó.
OpenGL chỉ là công cụ để học Computer Graphics. Hiểu được những phép toán để xây dựng một hình 3D.

Bác đừng đánh đố người khác. Mỗi người mỗi cách học. Đầu óc tôi hạn hẹp không đủ sức chứa tất cả các chi tiết kĩ thuật.

Cái lỗi Java của bác, tôi cũng gặp và tìm thấy lời giải ở trên mạng.

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

đó là sự khác nhau giữa kỹ sư và coder :)) =)) :))

Trạng thái
Chủ đề đã được đóng (không tiếp nhận thảo luận)