Tâm sự của người đang mất phương hướng. Anh chị, các bạn nào đi làm rồi. Qua chia sẻ với mình nhé!

danghthao

26/5/15
25
0
1
27
Chuyện là, năm trước mình theo học năm 3 nhành công nghệ thông tin tai 1 trường đại học ở TP.HCM, nhưng cũng vì suy nghĩ bồng bột, theo anh em xuất khẩu lao động thay đổi cuộc sống. Không may trong quá trình làm việc mình gặp chấn thương và phải về nước... Những kiến thức về ngôn ngữ lập trình cơ sỡ như C, C#, Dotnet mình đã nắm được cơ bản, nhưng giờ tiếp tục học mình thấy cũng oải quá vì còn thiếu nhiều tín chỉ.. Mình muốn học lấy chứng chỉ Android để sau này làm về mảng này nhưng thật sự lo lắng vì:

• Chỉ với chứng chỉ, không tấm bằng đại học thì cơ hội nghề nghiệp của mình có hạn hẹp lắm không.(Mình không có quan hệ nhiều ở trong này, và trên các trang tuyển dụng lại toàn yêu cầu bằng ĐH,CĐ, kinh nghiêm...). Chưa biết khởi đầu thế nào !
  • Tính theo học ở KHTN, nhưng không biết họ đào tạo mình ra có đủ kĩ năng làm việc...!
Ai có kinh nghiệm chia sẽ với mình nhé !

Sửa lần cuối:

badboy3283

Active Member
20/10/11
295
89
28
District BT, HCM City
Hi, Bạn!

Mình cũng từng bỏ đại học tại năm cuối, và chỉ bắt đầu học lập trình khi 25 tuổi, học trong 2 năm và 27 tuổi mới đi làm LTV.

Bạn đừng quan trọng quá cái bằng, bây giờ nhà tuyển dụng cần khả năng thôi bạn, có nhiều bạn CNTT ra trường rồi bỏ nghề đấy, mình khuyên bạn nếu có đam mê và sự quyết tâm với nghề lập trình thì hảy quyết định theo đến cùng.

• Like
Reactions: danghthao

danghthao

26/5/15
25
0
1
27
Hi, Bạn!

Mình cũng từng bỏ đại học tại năm cuối, và chỉ bắt đầu học lập trình khi 25 tuổi, học trong 2 năm và 27 tuổi mới đi làm LTV.

Bạn đừng quan trọng quá cái bằng, bây giờ nhà tuyển dụng cần khả năng thôi bạn, có nhiều bạn CNTT ra trường rồi bỏ nghề đấy, mình khuyên bạn nếu có đam mê và sự quyết tâm với nghề lập trình thì hảy quyết định theo đến cùng.
Cảm ơn bạn !

danghthao

26/5/15
25
0
1
27
The first thing a man has to do is to believe in himself.
The second thing a man must do is to learn how to avoid the mistakes made by the others.
The third thing a man shouldn't do is to imitate the others or to become a me-too like the others.
The fourth thing a man will do is to create for himself an opportunity so that he can develop.
Cảm ơn anh !

yuna_yukita

9/3/15
5
0
1
31
Có 1 hướng giải quyết cho bạn là theo học 1 khóa aptech ở bất kỳ đâu, đầu tư 1 ít thời gian và tiền bạc để hệ thống lại kiến thức và cũng giúp bạn có 1 cái chứng chỉ để làm hồ sơ xin việc :)

danghthao

26/5/15
25
0
1
27
Có 1 hướng giải quyết cho bạn là theo học 1 khóa aptech ở bất kỳ đâu, đầu tư 1 ít thời gian và tiền bạc để hệ thống lại kiến thức và cũng giúp bạn có 1 cái chứng chỉ để làm hồ sơ xin việc :)
Cảm ơn bạn .

mrant

1/11/10
18
2
3
bạn yuna_yukita nói đúng đấy
tìm 1 trường aptech học lại lấy cái base đầy đủ rồi đi xin việc, mình đi làm 6 năm và cũng nhảy kha khá cty rồi nhưng cái chứng chỉ aptech thì mốc từ năm đầu ra trường luôn, chẳng ai hỏi tới