Tâm Sự của developer

nguyenvanminh_28

25/4/12
22
0
1
developer một nghề rất nhạy cảm.rất hót nhưng k biết sau này sao
mình là sv cntt
cũng từng làm game test ở một công ty game nhỏ được một thời gian.sau đóa vì sức khỏe với trình đố có vẻ k theo kịp tiến độ dự án nên mình xin nghỉ,một phần cũng là mình k thích làm game lắm.
đôi lúc cũng nghĩ sau này thế nào.ra trường nếu k đi nước ngoài được thì ở trong nước code mà code chả nhẽ code đến già.và mình nghĩ nếu trình độ tầm trung thì khó lên được leader.
cũng thấy nhiều bác trên nhiều diễn đàn nói về cái tương lai mờ mịt của developer. cũng khá hoang mang
anh em nào đi làm rồi có thể giải dáp băn khoăn giúp phát.thực sự thì developer thì là cái mình yêu thích
nhưng nghi đến cái mờ mịt cũng thấy bắt đầu nản
theo các bác CNTT thì nên học ngàng nghề nào là oke nhất

19/9/13
58
23
8
:), học ngoại ngữ, và tìm hiểu công nghệ. Tu luyện thành giỏi thì tương lai không mờ mịt đâu bạn ah.
Còn vấn đề đam mê hay không thì có vẽ khá nhạy cảm, mình chỉ biết là làm để kiếm tiền , và kiếm nhiều tiền.
Mún thế phải giỏi :)

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,642
309
83
:))
Phải học mọi thứ có mình thích và chớp thời cơ và ra ngoài đường và làm quen nhiều người và biết giao lưu và blah blah. Những thứ này không ai dạy đâu.
Nếu thấy ko phù hợp thì đổi nghề, that's it.

Hoài Ngố

6/11/13
7
1
3
26
Thanh Hóa
yêu thích công nghệ thông tin nhưng tiếng anh em kém lắm muốn học lắm nhưng khổ nổi thấy tiếng anh là gét. Bây giờ phải tu giống mấy anh quá

mr.pakapun

Member
12/12/11
36
9
8
Thế thì có cách này thôi, chú cứ tiếp xúc với tài liệu tiếng anh thường xuyên đi, cho dù mở sách ra đọc buồn ngủ thì cũng ráng, mỗi ngày 1 ít, lâu ngày cũng sẽ thấm dần thôi.
Tôi cũng từng như chú, tôi hiểu cái cảm giác đọc không hiểu rồi sinh chán nản đó

• Like
Reactions: honglv

mr.pakapun

Member
12/12/11
36
9
8
:), học ngoại ngữ, và tìm hiểu công nghệ. Tu luyện thành giỏi thì tương lai không mờ mịt đâu bạn ah.
Còn vấn đề đam mê hay không thì có vẽ khá nhạy cảm, mình chỉ biết là làm để kiếm tiền , và kiếm nhiều tiền.
Mún thế phải giỏi :)
Chú này lấy tiền làm trọng tâm cuộc sống => Tìm đọc cuốn 7 điều của người thành công nhé, có ích cho chú đó :D

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
developer một nghề rất nhạy cảm.rất hót nhưng k biết sau này sao
mình là sv cntt
cũng từng làm game test ở một công ty game nhỏ được một thời gian.sau đóa vì sức khỏe với trình đố có vẻ k theo kịp tiến độ dự án nên mình xin nghỉ,một phần cũng là mình k thích làm game lắm.
đôi lúc cũng nghĩ sau này thế nào.ra trường nếu k đi nước ngoài được thì ở trong nước code mà code chả nhẽ code đến già.và mình nghĩ nếu trình độ tầm trung thì khó lên được leader.
cũng thấy nhiều bác trên nhiều diễn đàn nói về cái tương lai mờ mịt của developer. cũng khá hoang mang
anh em nào đi làm rồi có thể giải dáp băn khoăn giúp phát.thực sự thì developer thì là cái mình yêu thích
nhưng nghi đến cái mờ mịt cũng thấy bắt đầu nản
theo các bác CNTT thì nên học ngàng nghề nào là oke nhất
tóm lại.. ai từng là sv, cũng đều có tâm trạng đó thôi ... năm đầu và năm cuối là lo nhất... cái cảm giác không biết làm được không, rồi tương lai thế nào... mình nghi ngành nào, sv nào cũng đã từng suy nghi, từng có tâm trạng như vậy. dù khả năng bạn như thế nào. Nhưng tương lai là do mình chọn, đã xác định được mục tiêu thì cố gắng thôi. Mục tiêu, kiên trì, cố gắng luôn là chìa khóa thành công mà ...
sorry, hơi lang mang chút. Mình nghĩ 2 skill quan trọng nhất của người theo CNTT nói chung và lập trình nói riêng là khả năng từ nghiệp cứu, và tiếng anh... cái này tốt nhất nên rèn luyện lúc còn là sv. làm gì, ngành gì cũng có thể thành công mà bạn... cố lên :P

• Like
Reactions: kimcy1992

kimcy1992

Active Member
3/11/12
119
32
28
28
tóm lại.. ai từng là sv, cũng đều có tâm trạng đó thôi ... năm đầu và năm cuối là lo nhất... cái cảm giác không biết làm được không, rồi tương lai thế nào... mình nghi ngành nào, sv nào cũng đã từng suy nghi, từng có tâm trạng như vậy. dù khả năng bạn như thế nào. Nhưng tương lai là do mình chọn, đã xác định được mục tiêu thì cố gắng thôi. Mục tiêu, kiên trì, cố gắng luôn là chìa khóa thành công mà ...
sorry, hơi lang mang chút. Mình nghĩ 2 skill quan trọng nhất của người theo CNTT nói chung và lập trình nói riêng là khả năng từ nghiệp cứu, và tiếng anh... cái này tốt nhất nên rèn luyện lúc còn là sv. làm gì, ngành gì cũng có thể thành công mà bạn... cố lên :P
anh huy nói đúng tâm trạng em lúc này thế :(

• Like
Reactions: tranhuyvc

kimcy1992

Active Member
3/11/12
119
32
28
28
mình cũng từng bị z mà haha... còn kymcy1992 thì sao
Em cũng chỉ còn vài tháng nữa là học xong mà, mà em không thích liên thông tí nào không muốn học tiếp trong cái môi trường người ngoài thì muốn vào, người bên trong thì muốn ra. Em đã quyết định theo windows phone, có lẽ đây là cái định hướng thôi còn sau làm em có làm gì khác không thì em không biết :D

• Like

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
Em cũng chỉ còn vài tháng nữa là học xong mà, mà em không thích liên thông tí nào không muốn học tiếp trong cái môi trường người ngoài thì muốn vào, người bên trong thì muốn ra. Em đã quyết định theo windows phone, có lẽ đây là cái định hướng thôi còn sau làm em có làm gì khác không thì em không biết :D
:P thuyền đến đầu cầu tự nhiên thẳng mà ... từng bước 1...

Joe

Thành viên VIP
21/1/13
2,969
1,311
113
If anyone who sees coding as a laborious work he or she shouldn't be an IT programmer.
And anyone who sees every kind of work as a laborious work he or she should stay home and parasites his or her parents. It's more beneficial for the society than destroying the working morale of his or her colleagues.
Work is an inspiration. Without inspiration every work is a shitty labor and his or her result is always a shabby, shitty product: Without quality and finish.
I'm very sorry to to say this: I know lots of Vietnamese products. They are incredibly shabby... Probably they were made by such inspirationless people.

JackV

Administrator
Staff member
If anyone who sees coding as a laborious work he or she shouldn't be an IT programmer.
And anyone who sees every kind of work as a laborious work he or she should stay home and parasites his or her parents. It's more beneficial for the society than destroying the working morale of his or her colleagues.
Work is an inspiration. Without inspiration every work is a shitty labor and his or her result is always a shabby, shitty product: Without quality and finish.
Yes, i think so too :)
I'm very sorry to to say this: I know lots of Vietnamese products. They are incredibly shabby... Probably they were made by such inspirationless people.
My software would look very bad, maybe I also on that list. :((

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
Jackv có ý kiến gì không tư vấn cho bạn kia Hihi

JackV

Administrator
Staff member
Jackv có ý kiến gì không tư vấn cho bạn kia Hihi
ui, thời nào cũng vậy, nếu vững kiến thức thì không lo sợ gì cả.
Có một mẹo nhỏ thế này, xem những thông báo tuyển dụng xem những công nghệ nào đang cần mà học trước, xem những công ty mình nhắm đến yêu cầu những gì là được. Đúng không nè

• Like

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
ui, thời nào cũng vậy, nếu vững kiến thức thì không lo sợ gì cả.
Có một mẹo nhỏ thế này, xem những thông báo tuyển dụng xem những công nghệ nào đang cần mà học trước, xem những công ty mình nhắm đến yêu cầu những gì là được. Đúng không nè
thực sự thì mình chưa đi làm, cho nên cũng không có kinh nghiệm gì nhiều nhưng mình biết... đam mê và hết mình vì đam mê trong công việc hay bất cứ điều gì là chìa khóa để thành công... hihi