Những nguyên nhân làm một số bạn sau khi học j2se không chọn học tiếp j2ee

JackV

Administrator
Staff member
Mình lập topic này với mong muốn mọi người nhìn nhận, đánh giá những sự việc liên quan đến việc lựa chọn công nghệ lập trình và tại sao một số bạn không dám chọn học java học chuyên sâu, với mục đích để các bạn mới học java căn bản nhìn nhận được vấn đề nào nên tránh.

========================================
  1. Những ví dụ ban đầu quá đơn giản nên không thực hành làm mất căn bản khi học sâu hơn
  2. Sử dụng code mẫu nhưng không hiểu
  3. Không xác định công nghệ sẽ theo nên phần java cơ bản chỉ học cho biết.

Mọi người thảo luận thêm nhé.

thanhlikes09bkdn

Active Member
16/11/11
166
32
28
28
itfdanang
Do không cọ xát với các bài tập lớn hay đồ án chọn Công Nghệ Java
Mình năm 4 kỳ này trên trường học Java Basic thôi :D.
Nhưng xin thầy quất cái đồ án làm cái NortonCommand, cái thực tập nhận thức quất cái phân lịch giảng dạy khoa công nghệ thông tin. Thấy tìm hiểu được nhiều thứ!
Mình nhác lắm nên chỉ có cách tạo áp lực mới làm được. Còn nếu làm không được thì kỳ sau học lại thôi.
Kỳ sau định tìm hiểu JSP quất cái thực tập web sử dụng Liferay nữa:D
Còn kết quả làm việc thì cuối tháng mười hai mới biết :D

Mình nghĩ: Thích ai thì thích cả đường đi lối về! (Viết thế này cho nó lãng mạng =)) )

gorkiit

Active Member
5/4/10
138
35
28
Thanh Hóa
Mình sống chết cũng phải theo java. Nhưng vừa rồi lại đi xin việc .net, nhưng mình sẽ k từ bở Java được.
Mình thích những thứ mà mình phải "tự làm" ở như Java và 1 "kho báu công nghệ" kèm theo nó

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,640
307
83
Do không cọ xát với các bài tập lớn hay đồ án chọn Công Nghệ Java
Mình năm 4 kỳ này trên trường học Java Basic thôi :D.
Nhưng xin thầy quất cái đồ án làm cái NortonCommand, cái thực tập nhận thức quất cái phân lịch giảng dạy khoa công nghệ thông tin. Thấy tìm hiểu được nhiều thứ!
Mình nhác lắm nên chỉ có cách tạo áp lực mới làm được. Còn nếu làm không được thì kỳ sau học lại thôi.
Kỳ sau định tìm hiểu JSP quất cái thực tập web sử dụng Liferay nữa:D
Còn kết quả làm việc thì cuối tháng mười hai mới biết :D

Mình nghĩ: Thích ai thì thích cả đường đi lối về! (Viết thế này cho nó lãng mạng =)) )
Thảo luận về lý do tại sao mọi người lại ít chọn Java hơn nhé bạn. :)

Mình sống chết cũng phải theo java. Nhưng vừa rồi lại đi xin việc .net, nhưng mình sẽ k từ bở Java được.
Mình thích những thứ mà mình phải "tự làm" ở như Java và 1 "kho báu công nghệ" kèm theo nó
Thật ra .net bản thân nó cũng có rất nhìu công nghệ, tuy nhiên Microsoft bá đạo cho ra các framework nằm sẵn trong .net cho nên các công nghệ khác bị lép.
Như LinQ thay thế cho NHibernate, công nghệ code behind cũng có thể thay thế cho các web framework khác. Riêng cái MVC framework thì còn có mặt hạn chế của riêng nó, mặc dù xài rất sướng.

• Like
Reactions: saint

monday0rsunday

Active Member
21/10/11
512
93
28
Quan điểm của em "sâu" (trong java) không phải ở cái gì nâng cao Hibernate, Swing... hay gì hết, mà chính là ở những cái căn bản, lõi java. Những cái khác chỉ là công nghệ bọc quanh thằng lõi đó thôi. Và nó thiên về việc "mình cần dùng thì mới học sâu", chứ không phải "mình nên học sâu".

• Like
Reactions: thanhlikes09bkdn

Nancru

Staff member
9/10/11
1,640
307
83
học xong j2se đâu nhất thiết phải học tiếp j2ee??? J2ee theo mình thấy ko đc dạy ở bậc đh, còn Aptech và Niit thì có(có lẽ còn trường tư nào dạy nữa nhưng mình ko biết). Cho nên rất ít member trao đổi về thứ này, đa số là dân Aptech và Niit.

Còn những người học đh và biết về thứ này thường là đã đi làm, mà đi làm thì công việc rất bận, đừng nói viết bài, sợ đọc bài post còn ko có thời gian. Cho nên mình tóm tắt là j2ee vẫn có nhìu người biết.

À, thực ra thì cái j2ee nếu mới bắt đầu thì thấy phức tạp lắm, cũng có thể những bạn tự học thấy vậy nên chuyển android cho lành.

ninhc1010l

Member
14/1/12
170
16
18
Bản thân em thì đang học Aptech nhưng mới đến kì 3 thôi và cũng muốn sau nay ra trường đi làm về j2ee. Học cái j2ee này ban đầu em ko biết nó bao gồm những thành phần nào để mà học, và cũng không biết nó ứng dụng làm gì nữa :-s. Phải công nhận cái j2ee này có quá nhiều framework. Không biết min, mod nghiên cứu nhiều chưa có gì chia sẻ thêm cho các mem như em !

saint

Member
19/3/12
113
3
18
aptech học java kỳ 4 cũng chỉ học cái căn bản của java j2ee. vẫn chưa đủ để làm một webiste hoàn chỉnh. ko có framwork, ko có hướng dẫn cụ thể khi xây dựng 1 webiste. quá vất vả hjx

ninhc1010l

Member
14/1/12
170
16
18
Đúng rồi. Nhiều người không dám chọn học j2ee cũng bởi 1 phần phải tự nghiên cứu. Các trường đại học hay trung tâm dạy sơ sài lắm. Dù biết lập trình phải tự học nhiều nhưng thực sự là j2ee nó quá rộng, nhất là lúc mới tiếp cận, làm cho người ta dễ chán nản

Nancru

Staff member
9/10/11
1,640
307
83
aptech học java kỳ 4 cũng chỉ học cái căn bản của java j2ee. vẫn chưa đủ để làm một webiste hoàn chỉnh. ko có framwork, ko có hướng dẫn cụ thể khi xây dựng 1 webiste. quá vất vả hjx
Bạn có học qua học kỳ 4 chưa mà dám phán như vậy ??

gorkiit

Active Member
5/4/10
138
35
28
Thanh Hóa
Mình JSP và servlet cũng có thể làm 1 web hoàn chỉnh mà bạn, trong kỳ 4 được học struts 1 ,JSF EJB,Webservices còn gì nữa bạn, sâu và cụ thể thì mình phải vọc thôi. Chứ không phải là phải có Hibernate, Spring,Struts mới là 1 web hoàn chỉnh.

monday0rsunday

Active Member
21/10/11
512
93
28
Nếu đổi tên topic sang thế này thì em nghĩ close là vừa bác Jack ạ.
Bác phải hiểu là học từ J2SE lên J2EE hay không là do nhu cầu (công việc, môn học...), hoặc sở thích ... , chứ không phải là các ví dụ không có, khó hiểu .... làm cho mọi người ko muốn học J2EE. Nếu em chuyên làm về desktop app, android ... thì em cần gì phải biết J2EE? Còn nếu em đã quyết học J2EE thì chả có vướng mắc gì cả.
Bác có lẽ giống em, dốt văn, không lột tả hết được suy nghĩ của mình :)) :)) :))

saint

Member
19/3/12
113
3
18
Mình JSP và servlet cũng có thể làm 1 web hoàn chỉnh mà bạn, trong kỳ 4 được học struts 1 ,JSF EJB,Webservices còn gì nữa bạn, sâu và cụ thể thì mình phải vọc thôi. Chứ không phải là phải có Hibernate, Spring,Struts mới là 1 web hoàn chỉnh.
đúng rùi, mihnf cũng học những cái này nhưng phải vọc nên vậy, hjx

JackV

Administrator
Staff member
Nếu em chuyên làm về desktop app, android ... thì em cần gì phải biết J2EE?
1 ý kiến :D

Ngày trước, trong chương trình học của mình thì học phần 4 học j2se nhưng phải mãi đến học phần 7 mới chọn theo j2ee hay .net, lúc đó thật sự có rất nhiều người chọn .Net không phải vì biết về .Net thế nào mà sự thật là khi học java căn bản cho lập trình hướng đối tượng thì không chịu hiểu và do đã qua hơn nửa năm không thực hành nên không có căn bản nữa, sợ lên j2ee không học nổi, thậm chí một số bạn lên học j2ee nhưng không theo nổi nên đành phải chọn học .Net như một ngôn ngữ mới để học từ căn bản.

Như vậy theo mình thì một trong các lý do là một số chương trình học không hợp lý thêm vào đó là các sinh viên lại học cho xong từng học phần mà không được định hướng ngay từ khi tiếp cận ngôn ngữ lập trình.

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
230
63
có thể tùy theo sở thích của mình nữa... j2ee đa phần là web có những bạn k biết web... thì nên định hướng từ đầu
quan trọng là core cho thật tốt và muốn theo nhánh nào cũng được..
mình thấy nhánh desktop... k phổ biến ở VN thì phải.. nhưng mình quên 1 anh bạn làm việc cho boss mình trước kia phát triển app desktop java sử dụng client - server để quản lý bán thẻ mà vài ngàn USD... nghe mà sướng
một nhánh nữa là mobile... j2me, android.... đặt biệt android giờ là 'hot' chẳng hạn... something like that... core java --> android cũng là 1 ý kiến hay đúng k :)

monday0rsunday

Active Member
21/10/11
512
93
28
1 ý kiến :D

Ngày trước, trong chương trình học của mình thì học phần 4 học j2se nhưng phải mãi đến học phần 7 mới chọn theo j2ee hay .net, lúc đó thật sự có rất nhiều người chọn .Net không phải vì biết về .Net thế nào mà sự thật là khi học java căn bản cho lập trình hướng đối tượng thì không chịu hiểu và do đã qua hơn nửa năm không thực hành nên không có căn bản nữa, sợ lên j2ee không học nổi, thậm chí một số bạn lên học j2ee nhưng không theo nổi nên đành phải chọn học .Net như một ngôn ngữ mới để học từ căn bản.

Như vậy theo mình thì một trong các lý do là một số chương trình học không hợp lý thêm vào đó là các sinh viên lại học cho xong từng học phần mà không được định hướng ngay từ khi tiếp cận ngôn ngữ lập trình.
Chủ đề dường như bị giới hạn cho 1 số người.
Có lẽ bác đang đề cập đến các bạn học ở Aptech ... ?

JackV

Administrator
Staff member
Chủ đề dường như bị giới hạn cho 1 số người.
Có lẽ bác đang đề cập đến các bạn học ở Aptech ... ?
Không phải giới hạn một số người mà mình muốn mổ xẻ các chương trình học hướng Enterprise, tại sao một số người theo hướng Enterprise, ban đầu học java căn bản rồi nhưng lại theo .net khi học lên lập trình Enterprise.