HỎI Nhờ các bác giúp đỡ để giải quyết vấn đề về Dev như này thì sẽ làm như nào ạ

kotentuoi

30/5/20
1
0
1
Hà Nội
Kính gửi các bác, công ty em là doanh nghiệp nhỏ không phải là công ty công nghệ; có phát triển một phần mềm nội bộ dựa trên 1 core mua về. Việc phát triển do 1 anh lập trình phụ trách;hiện nay anh này đã nghỉ việc và trước khi ra đi
ko để lại source code đã phát triển và mã hóa toàn bộ web build không dịch ngược đc để xem back end xử lý. Ngoài ra khi lập trình viên mới tiếp nhận, có phát hiện 1 số tính năng sẽ bị auto dừng hoạt động kể từ ngày 1/6/2020; 1/7/2020 ... và có thể nhiều tính năng khác không phát hiện được do mã hóa. Các bác nào có kinh nghiệm xin cho biết cách xử lý đối với trường hợp này dev nghỉ việc kia ạ
Em xin cảm ơn rất nhiều..

nguyenha7

Member
10/11/17
44
13
8
Nếu được bạn có thể mô tả rõ hơn về hệ thống bên bạn, nếu là java mình có thể hỗ trợ tìm ra chỗ fix các vấn đề này.
Với vấn đề nhận bàn giao sau khi nghỉ việc như công ty bạn mình thấy quá là sơ sài và rủi ro.

Joe

Thành viên VIP
21/1/13
2,935
1,304
113
cách xử lý đối với trường hợp này dev
If Vietnam is a country where the laws are respected then the situation is as following:
  1. if this "dev" worked for free in your shop then the sources are his and you have NO CHANCE to demand for a hand-out of all the sources.
  2. if this "dev" got a regular paying (i.e. in any form: salary or whatever that you could proved) this (wo)man MUST hand out the sources to your shop because they are YOURS. In this case you can go to court if (s)he refuses to fulfill your demand. In the West the one who lost in the court has to pay all the fees (expenses to court, to lawyer and to your loss). Is it also so in Vietnam?