Mảng dùng để làm gì

Vũ Thiên

Member
5/10/17
50
15
8
17
Như tiêu đề trên ạ mình không hiểu được mảng dùng để làm gì.Ai có thể nói cách dùng ,ứng dụng của nó được không ạ

JackV

Administrator
Staff member
Bạn đã đọc những tài liệu nào, thắc mắc ở những phần nào?

Nói theo cấu trúc thì mảng là một cái bảng có nhiều điểm, mảng 1 chiều thì chỉ có các điểm theo một hướng, mảng 2 chiều các điểm theo 2 hướng, mỗi điểm chỉ có thể được gán cho 1 dữ liệu, dữ liệu đó có thể là một số hay 1 biến ...

int[] a = new int[10]; //khai báo biến a có kiểu dữ liệu là mảng int[], gán biến a cho mảng 10 phần tử có thể gán cho đữ liệu kiểu int
a[0] = 5;//gán giá trị int là 5 cho vị trí 0, vị trí đầu tiên của mảng.

Dùng để làm gì thì câu trả lời là nó kiểu tập hợp, bạn muốn làm gì với tập hợp thì làm.

Vũ Thiên

Member
5/10/17
50
15
8
17
Bạn đã đọc những tài liệu nào, thắc mắc ở những phần nào?

Nói theo cấu trúc thì mảng là một cái bảng có nhiều điểm, mảng 1 chiều thì chỉ có các điểm theo một hướng, mảng 2 chiều các điểm theo 2 hướng, mỗi điểm chỉ có thể được gán cho 1 dữ liệu, dữ liệu đó có thể là một số hay 1 biến ...

int[] a = new int[10]; //khai báo biến a có kiểu dữ liệu là mảng int[], gán biến a cho mảng 10 phần tử có thể gán cho đữ liệu kiểu int
a[0] = 5;//gán giá trị int là 5 cho vị trí 0, vị trí đầu tiên của mảng.

Dùng để làm gì thì câu trả lời là nó kiểu tập hợp, bạn muốn làm gì với tập hợp thì làm.
Dạ mấy cái này em không hiểu ở chỗ đó ạ .Mấy cái nầy trên mạng có đầy nhưng đọc mãi mà vẫn không hiểu được mảng là gì cả

JackV

Administrator
Staff member
Dạ mấy cái này em không hiểu ở chỗ đó ạ .Mấy cái nầy trên mạng có đầy nhưng đọc mãi mà vẫn không hiểu được mảng là gì cả
Thế này nha, bạn lên mạng lấy một bài ví dụ đơn giản về chạy thử thấy ok, chỗ nào k hiểu thì comment ở đó, sau đó hỏi cái gì thì hỏi, chứ "không hiểu chỗ đó" thì k ai biết chỗ nào đâu.
>Mảng là một loại dữ liệu, nó chứa một tập hợp, là như một danh sách vậy đó, với danh sách thì bạn làm gì

@Joe Mảng is array

hoithegiantinhlagi

Active Member
13/3/13
334
105
43
BR-VT
Thế này nha, bạn lên mạng lấy một bài ví dụ đơn giản về chạy thử thấy ok, chỗ nào k hiểu thì comment ở đó, sau đó hỏi cái gì thì hỏi, chứ "không hiểu chỗ đó" thì k ai biết chỗ nào đâu.
>Mảng là một loại dữ liệu, nó chứa một tập hợp, là như một danh sách vậy đó, với danh sách thì bạn làm gì

@Joe Mảng is array
@JackV @Joe mean how can @Vũ Thiên develop some software and share them in this forum, and now he said:"I don't know what is array?"! It's unbelievable!
He can write a complex software without using array? really?

• Like
Reactions: Joe

hoithegiantinhlagi

Active Member
13/3/13
334
105
43
BR-VT
Cho mình hỏi bạn 1 việc là phần mềm caro và vẽ đồ thị thật sự là bạn phát triển à? bạn có dùng đến mảng trong 2 phần mền đó ko? nếu ko thì cho mình hỏi là trong game caro bạn lưu trữ position của mỗi nước đi như thế nào?, còn trong phần vẽ đồ thị nếu có nhiều điểm toạ độ thì bạn lưu trữ như thế nào?
Còn nếu là bạn đa dùng mảng theo kiểu trên mạng dạy sao thì dùng vậy, đã đọc lý thuyết như a @JackV nêu ra bên trên nhưng vẫn ko hiểu, thì có lẽ bạn rơi vào tình trạng gọi là:"vòng lặp câu hỏi"
Mình khuyên bạn như thế này, khi bạn đọc một lý thuyết nào đó, mà lý thuyết đó được định nghĩa bởi những lý thuyết mang tính cơ bản thuộc dạng quy luật tự nhiên ko cần chứng minh, thì bạn mặc định tuân thoe lý thuyết đó theo những quy tắc đã được số đông đặt ra mà ko cần phải hiểu vì sao lại như vậy.
Tại sao mình nói như vậy?
Vì đôi khi bạn cố gắng hiểu một vấn đề mà nó thuộc dạng cốt lõi, tất yếu, mặc định đúng ko cần chứng minh đã được nhân loại đồng ý thì bạn chỉ đang tạo áp lực cho bản thân, và tốn thời gian vô ích thôi, để thời gian đó làm việc khác đi.
VD: bạn đừng cố hiểu tại sao 1+1 = 2, bạn cứ thuộc lòng 1+1=2 để dùng nó áp dụng cho các phép tính khác, vì bạn ko có cách nào chứng minh 1+1 != 2 cả!

• Like
Reactions: JackV

Vũ Thiên

Member
5/10/17
50
15
8
17
Cho mình hỏi bạn 1 việc là phần mềm caro và vẽ đồ thị thật sự là bạn phát triển à? bạn có dùng đến mảng trong 2 phần mền đó ko? nếu ko thì cho mình hỏi là trong game caro bạn lưu trữ position của mỗi nước đi như thế nào?, còn trong phần vẽ đồ thị nếu có nhiều điểm toạ độ thì bạn lưu trữ như thế nào?
Còn nếu là bạn đa dùng mảng theo kiểu trên mạng dạy sao thì dùng vậy, đã đọc lý thuyết như a @JackV nêu ra bên trên nhưng vẫn ko hiểu, thì có lẽ bạn rơi vào tình trạng gọi là:"vòng lặp câu hỏi"
Mình khuyên bạn như thế này, khi bạn đọc một lý thuyết nào đó, mà lý thuyết đó được định nghĩa bởi những lý thuyết mang tính cơ bản thuộc dạng quy luật tự nhiên ko cần chứng minh, thì bạn mặc định tuân thoe lý thuyết đó theo những quy tắc đã được số đông đặt ra mà ko cần phải hiểu vì sao lại như vậy.
Vì đôi khi bạn cố gắng hiểu một vấn đề mà nó thuộc dạng cốt lõi, tất yếu, mặc định đúng ko cần chứng minh đã được nhân loại đồng ý thì bạn chỉ đang tạo áp lực cho bản thân, và tốn thời gian vô ích thôi, để thời gian đó làm việc khác đi.
VD: bạn đừng cố hiểu tại sao 1+1 = 2, bạn cứ thuộc lòng 1+1=2 để dùng nó áp dụng cho các phép tính khác, vì bạn ko có cách nào chứng minh 1+1 != 2 cả!
mình khai báo từng biến nhé bạn và mấy phần mền mình đăng lên đây HOÀN TOÀN KHÔNG dùng mảng

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Lão Nông

Vũ Thiên

Member
5/10/17
50
15
8
17
bạn có thể tải về mở ra coi thử cái Game Caro và vẽ đồ thị coi thì sẽ biết mình hoàn toàn không dùng tới mảng trong 2 cái đó và mình cũng không biết cách dùng ấy chứ

Sửa lần cuối:

Vũ Thiên

Member
5/10/17
50
15
8
17
What is mảng ?
Btw, I just wonder how you've "developed" some "software" and posted for downloading and then you ask for the usage of Mảng.
I am just 15 years old , study grade 10.And I learn Java myseft.I'm not developed .I'm just a kid love Java and make any progam by it

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Lão Nông and Joe

Vũ Thiên

Member
5/10/17
50
15
8
17

@Joe Mảng is array
chỗ Ad nói cái khái niệm ấy ạ

"Dùng để làm gì thì câu trả lời là nó kiểu tập hợp, bạn muốn làm gì với tập hợp thì làm."

Vũ Thiên

Member
5/10/17
50
15
8
17
15 yrs old? Good boy, but very cheeky. However, I start to like you :) Btw, your English is not bad. Some correction:

"I'm not developed ."
-->I don't develop
or: I am NOT a developer

"I'm just a kid love Java and make any progam by it"
--> I'm just a kid loving Java and make some programs with it
Sorry about my English . And why am i cheeky?

Vũ Thiên

Member
5/10/17
50
15
8
17
15 yrs old? Good boy, but very cheeky. However, I start to like you :) Btw, your English is not bad. Some correction:

"I'm not developed ."
-->I don't develop
or: I am NOT a developer

"I'm just a kid love Java and make any progam by it"
--> I'm just a kid loving Java and make some programs with it
And What is array.I hope you will anwer