Kinh tế cộng đồng Java

nguyen baby

Member
12/4/12
102
18
18
Cần Thơ
Kinh tế cộng đồng Java.
Cái gì củng vậy tiền lúc nào củng quan trọng, đặc biệt là trong giai đoạn hiện nay. Việc duy trì một forum, không đơn giản chỉ là tiền để duy trì một cái tên miền hay duy trì một cái host là xong. Mà nó còn rất nhiều thứ phải lo. Lo cho những buổi off, lo cho những chuyến đi. Và lo cho những phần thưởng.

Bạn đã nghỉ ra cách gì giúp cho vấn đề kinh tế cho cộng đồng hay chưa. Chẳng hạn cộng đồng mình sẻ có một đội gia công web JSP cho khách hàng, cộng đồng mình sẻ kinh doanh host JSP, làm đại lý tên miền, nhận đặt banner quảng cáo cho bên thứ 3….Đội dịch thuật của cộng đồng mình có thể làm gì không?. Tạo việc làm cho anh em trong cộng đồng củng là một vấn đề quan trọng. Để anh em có tiền, có thể đóng góp cho cộng đồng nhiều hơn nữa.

Vậy nên mình đặt vấn đề thảo luận là kinh tế cộng đồn java. Mong nhận được ý kiến đóng góp của moi người.:)

gorkiit

Active Member
5/4/10
138
35
28
Thanh Hóa
Em đồng ý với ý kiến này của bác... Em đang là 1 sv năm cuối và muốn theo các đàn anh đi trước có thêm kinh nghiệm... để làm 1 cái gì đó cho congdongjava.com. Tiếp đến là sẽ giúp được những người cần giúp :D
Em ủng hộ 2 tay

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
230
63
mình đống ý với ý kiến của NGUYEN BABY. congdongjava hoạt động hơn 2 năm rồi. nhưng rất khó khăn về kinh tế. hosting chẳng hạn. lượt truy cập cdjv rất nhiều, nhưng vẫn chưa nhận được tài trợ nào. kể cả quảng cáo từ bên thứ 3. Huy phải lo hosting bằng chính những đồng tiền ý ỏi Huy làm thêm! bằng cả tâm huyết của mình, nhưng rất duối. hôm rồi lượt truy cập tăng đột biến -- server die... tính nâng cấp hosting mới?? nhưng k tế không cho phép... đành clear lại forum và chuyển qua code mới cho nhẹ ^^.... vài dòng tâm sự với cả nhà thôi
-----------
đợt trước cdjv có tổ chức cuộc thi tìm CongDongjava Dev group. nhưng không thành công, các bạn tham gia code một thời gian. nhưng vì chuyện học, bài vở, công việc nên bỏ nữa chừng.... phải chăng chúng ta đang cần một dự án hoàn chỉnh ^_^ :)

• Like
Reactions: 26thdimple

nguyen baby

Member
12/4/12
102
18
18
Cần Thơ
Muốn tìm bên quảng cáo thứ 3, cái này người ta phải có quyền lợi gì đó bạn. Theo mình nghỉ thì tại Cần Thơ, bạn có thể tìm tới các trung tâm mua bán phần cứng máy tính. Nghỉ là khả năng thành công rất là cao.
Mình thấy cái mô hình bên forum vuontoithanhcong.com rất là hay ở chổ là mổi người khi viết một bài viết có nhiều lượt thank thì sẻ được một số điểm. Tích lủy được một số điểm nhất định có thể đổi một số phần quà nhỏ nhỏ: áo thun cộng đồng java, sách học java, ... Cái này củng cần phải có kinh phí. Và kinh phí thì ở đâu???? Diển đàn không có kinh phí hoạt động nói thẳng ra diển đàn sẻ không mạnh.
Bên cạnh đó bên congdongcviet họ còn làm đại lý tên miền, host vậy tại sao mình không áp dụng mô hình của họ.
Cái này là kinh phí cho diển đàn. Bên cạnh đó, nếu diển đàn mình có nhiều người giỏi, vậy tại sao mình không làm một sản phẩm gì đó để kiếm tiền. Để vào những buổi off thì có thể có kinh phí đi xa và ăn chơi.

• Like
Reactions: adminadmin

nguyen baby

Member
12/4/12
102
18
18
Cần Thơ
Vấn đề này thực sự mình rất quan tâm. Không ai có cùng quan tâm với mình sao????
Đây là vấn đề tất yếu của cuộc sống mà:(:(:(

@Q_Q@

Member
22/3/11
200
4
18
DaNang
Lược truy cập không động như các web khác nên đặt quảng cáo thì không được bao nhiêu. Còn việc gia công web jsp thì ai sẽ làm đa số thành viên ở đây là học sinh, sinh viên hoặc là những người đã đi làm nên thời gian của họ có hạng không thể làm được, dẩu cho những người chưa có công ăn việc làm mà có kinh nghiệm về java, jsp, j2me.... sớm muộn gì cũng sẽ có việc làm rồi học cũng vẽ bỏ nên việc này không khả thi cho lắm.
Còn việc phần thưởng hay việc đổi điểm thì nên làm để khích lệ anh em năng nổ hơn trọng việc hổ trợ người mới hay những người cần tham khảo ý kiến trong lĩnh vực CNTT.
Còn việc nhóm dịch thuật thì mình cũng không biết là làm cái gì? Nếu dịch sách tiếng nước ngoài thì sẽ rất tốn thời gian và công sức nhưng sẽ mấy người đọc sách này bởi lẽ nghành CNTT mà không biết đọc sách tiếng anh chuyên nghành thì có hơi...

• Like

nguyen baby

Member
12/4/12
102
18
18
Cần Thơ
Mình thấy bạn @Q_Q@ nói củng rất có lý. Đây là những khó khăn chung. Nhưng có lẻ mình tự đặt ra những câu hỏi cho bản thân mình:

Tại sao diển đàn lại không đông? Có cách nào làm cho diển đàn đông không? Làm được thì việc đặt quảng cáo thành công. Mình có để ý là không biết là với giao diện forum như thế này thì việc đặt banner ở chổ nào?
Câu hỏi: có phải bạn đang đi học phải không? Bạn đã có việc làm chưa? Bạn có cần kiếm tiền không? Nếu bạn chưa có việc làm thì tại sao bạn không làm. Vừa có tiền, vừa có kinh nghiệm, lại được học hỏi rất nhiều điều. Ra trường nhà tuyển dụng có hỏi bạn đã có kinh nghiệm thực tế gì chưa? Vậy tại sao bạn không nói là bạn đã có kinh nghiệm ở dự án này?
Mình đồng ý với bạn là ai ở đây củng có công việc của mình, người thì đi học, người thì đi làm. Tùy vào mổi người ai thấy hứng thú thì tham gia, không bắt buột ai hết. Nhưng đã tham gia thì phải cố gắng hết sức.
Bạn nói là việc phần thưởng cho mọi người tham gia những hoạt động là nên làm. Vậy cho mình hỏi là tiền ở đâu? Diển đàn mình không cố gắng phát triển theo hướng trên thì làm sao có tiền để mua quà cho mọi người. Bạn có giải pháp nào không?

Còn việc dịch sách. Sẻ rất tốn thời gian và công sức. Điều này là tất nhiên. Nhưng ở đây là nhiều người làm. Mình nghỉ thời gian sẻ ít hơn rất nhiều. So với bạn tự mình dịch sách. Giả sử bây giờ bạn được giáo viên giao cho một tài liệu bằng tiếng anh, bạn đọc nó, cứ cho là bạn giỏi tiếng anh, bạn có chắt chắn là mình hiểu hết không? Nhưng ở đây sẻ có rất nhiều người đọc với bạn, bạn không hiểu chổ nào sẻ có người giúp bạn. Giống như bạn giúp mình bài chia đường tròn thành 12 phần bằng nhau. Cảm ơn bạn.
Lược truy cập không động như các web khác nên đặt quảng cáo thì không được bao nhiêu. Còn việc gia công web jsp thì ai sẽ làm đa số thành viên ở đây là học sinh, sinh viên hoặc là những người đã đi làm nên thời gian của họ có hạng không thể làm được, dẩu cho những người chưa có công ăn việc làm mà có kinh nghiệm về java, jsp, j2me.... sớm muộn gì cũng sẽ có việc làm rồi học cũng vẽ bỏ nên việc này không khả thi cho lắm.
Còn việc phần thưởng hay việc đổi điểm thì nên làm để khích lệ anh em năng nổ hơn trọng việc hổ trợ người mới hay những người cần tham khảo ý kiến trong lĩnh vực CNTT.
Còn việc nhóm dịch thuật thì mình cũng không biết là làm cái gì? Nếu dịch sách tiếng nước ngoài thì sẽ rất tốn thời gian và công sức nhưng sẽ mấy người đọc sách này bởi lẽ nghành CNTT mà không biết đọc sách tiếng anh chuyên nghành thì có hơi...

wildsky51

Member
21/12/11
41
3
8
Em ủng hộ ý kiến này :cool:
Còn việc diễn đàn không đông chắc là do dân code Java ở VN còn ít X_X, thử google thì 4rum ta đông nhất thì phải :D
Sẵn đây em hỏi luôn, forum mới này là code gì vậy, em thấy hay quá :D

hoangtu8811

Member
10/9/11
126
4
18
đà nẵng
Các bạn nói cũng có lí...nói chung cộng đồng mình k được mạnh cho lắm do các member hoạt động k nhiệt tình...người hỏi k có người trả lời...source code cũng ít...nói chung cộng đồng mình ích kỉ hơn cộng đồng C việt

10/7/11
540
3
18
hjx, nhin caj giao dien mới phản cảm wa' :|, thích cái cũ hơn cơ =]] .
dd java xuống cấp rùi sao haizzzzz .

nguyen baby

Member
12/4/12
102
18
18
Cần Thơ
Nghe nói giao diện này viết chủ yếu bằng css, và ít hình nên nhẹ hơn cái củ. Vì lý do kinh tế bạn ạ:(.

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,640
307
83
chứ giao diện cũ thì viết bằng cái gì :-o

bạn hăng hái lắm, vậy thì bắt đầu dịch sách luôn đi, từ từ sẽ có người tham gia, chờ BQT đồng ý để làm gì ?

• Like
Reactions: ThanhNhan

26thdimple

Member
13/2/12
39
1
6
HCMC
Đồng ý với bạn này. Vấn đề thời gian của thành viên đi làm/đi học đều có hạn nên nếu mọi người ai rảnh thì làm 1 ít được thôi...

Còn về vấn đề dịch sách thì mình cũng không nghĩ nó hiệu quả. Kiến thức về Java đa số đọc tài liệu tiếng Anh thì mới chuẩn chứ dịch ra thì mình thấy đọc còn khó hiểu hơn nữa. Trừ phi bạn đọc hết cuốn sách đó và viết lại kiến thức bạn thu gom, hệ thống lại được thì khi đó cái bạn viết nó mới dễ hiểu (đây là suy nghĩ của mình). Nếu dịch lại từ sách vở thì đừng dịch vì mình thấy vậy rất phí thời gian và công sức. Và kỹ năng tài liệu tiếng Anh cũng cần thiết cho cộng đồng vì đến lúc đi làm, tiếng Anh đọc hiểu là 1 thứ không thể thiếu đối với dân ngành mình.

Chút ý kiến mong đóng góp thêm cho cộng đồng Java.

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,640
307
83
Về cái dịch sách thì mình thấy bạn nguyen baby nói đúng rồi. Tiếng Anh ko phải ngôn ngữ mẹ đẻ của dân VN mình.
Với một bộ tài liệu cả ngàn trang thì việc đọc hết, nắm hết là ko thể (còn bạn nào nói có thể thì xin chúc mừng - "Hardcore")

Cứ dịch đến đâu sửa đến đó, chương trình viết ra cũng phải chạy thử, debug testing tá lả mới xong chứ viết cái là đc đâu

• Like

26thdimple

Member
13/2/12
39
1
6
HCMC
Với một bộ tài liệu cả ngàn trang thì việc đọc hết, nắm hết là ko thể (còn bạn nào nói có thể thì xin chúc mừng - "Hardcore")
Ý mình là đọc hiểu 1 chủ đề trong cuốn sách đó và trình bày lại bằng tiếng Việt để giúp mọi người hiểu rõ vấn đề mà bạn đọc được đó. Xin lỗi vì mình đã vội vàng dùng từ chưa chính xác với ý muốn nói ("Trừ phi bạn đọc hết cuốn sách đó và viết lại kiến thức bạn thu gom...").

PS: Tuy nhiên trên thực tế chuyện đọc hết cả ngàn trang tài liệu mà hiểu hết nắm hết không phải là không có. :)

nhohb2011

Active Member
29/12/11
104
52
28
Quận 9, TP.HCM
www.shopwebre.com
Tớ có ý tưởng như thế này, mọi người xem thế nào và góp ý nhé:

Mình sẽ lập 1 đội ngũ lập trình phần mềm, ví dụ làm 1 phần mềm marketing nào đó chẳng hạn, tớ thấy hiện nay thì vấn đề marketing rất nóng bỏng, mọi doanh nghiệp, cá nhân đều muốn quảng bá thương hiệu, hàng hóa của mình, nên vấn đề săn tìm phần mềm marketing rất nhiều. Tớ mới thành lập doanh nghiệp nên rất hiểu vấn đề này.

Giờ chúng ta sẽ lập trình ra các phần mềm marketing như: Phần mềm đăng tin tự động lên các diễn đàn, phần mềm gởi mail hàng loạt..., hiện nay tớ đang làm phần mềm email marketing, nhưng chưa hoàn chỉnh, tớ muốn anh em trong forum này cùng nhau kinh doanh, lấy kinh phí đó để duy trì host và trang trải các vấn đề khác.

Mọi người thấy thế nào :)