[Help] kết nối java với database

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18
mới đẩy xong cái đồ án Hệ điều hành lại gặp bà java tiếp

lần này mình làm đề tài quản lý, kết nối database, dự định kết nối với SQL server 2005

mà chưa lần nào làm về cái này.

Anh em ai biết thì chỉ giáo mình cái, cho mình 1 cái demo nhỏ nhỏ để nghiên cứu rồi sẽ viết tiếp .

Cảm ơn rất nhiều !

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18
Ðề: [Help] kết nối java với database

anh em giúp mình cái, mới demo thử 1 cái nhỏ

như trong DataBase mình lưu là ntext , hiễn thị tiếng việt đoàn hoàn, sao nó lại thế

với lại, nếu kết nối SQL, nhưng mình muốn đem project đi chổ khác, là sang máy khác phải cài lại hết DataBase hã

kency

Thành viên BQT
Staff member
22/5/10
885
9
18

chuột phải vào project ==> properties tìm trong Properties chỗ nào Encoding đánh vào UTF-8
nếu dùng JDBC thì kèm theo jdbc:mysql://localhost:3306/db_name?useUnicode=yes&characterEncoding=UTF-8
nếu đem sang máy khác xài thì bạn dùng JNDI gọi 1 class kết nối từ máy tính bạn sang là ok
tốt nhất viết RMI là gọi đc
Khuyên nên dùng JDBC ko nên dùng ODBC , dùng ODBC mỗi máy mỗi cấu hình,
JDBC chỉ cần add driver vào thôi

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

mình làm trên máy tính để bàn

coi như làm xong hết đi

Đến khi bảo vệ, kô có láp, đêm hết project lên, là phải cài lại toàn bộ CSDL à, có cách nào nhanh gọn kô

Hiện tại mình làm với Access dùng driver kô dùng ODBC và có thể để file đó bất kỳ đâu cũng đc, nhưng mà khổ 1 cái là với Access mình cũng vẫn bị lỗi Font như thế

Anh em ai có cách j giúp mình cái ! chân thành cảm ơn

kency

Thành viên BQT
Staff member
22/5/10
885
9
18

nếu thế thì copy file access đem theo usb và source đó
đem vào chép vào máy nào báo cáo á

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

thui cảm ơn pác, tìm ra rồi,

do cầu nối ODBC kô có hỗ trợ UTF-8
dùng driver thì ok hết, lúc đó do mình kô có suy nghĩ thoáng đc nên vào lối mòn, chừ copy bỏ máy nào cũng chạy cã, mà kô cần cài lại hay tạo lại database

kency

Thành viên BQT
Staff member
22/5/10
885
9
18

Access thì thế chứ MSSQL hay SQL thì phải export ra rồi import vào mới chạy, còn phải cấu hình nữa