[help] cách sữ dụng định dạng đuôi file khác

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18
Mình có vài vấn đề,muốn tự tạo 1 định dạng file riêng cho ứng dụng của mình.

Vi dụ : mình lưu dữ liệu trong file *.txt
và mình không muốn dùng file *txt mà dùng thành *.abc
và khi làm xong thì lưu lại với định dạng mà *.abc

quan trọng là không phải đổi tên file mà dùng code để thay đổi và tạo ra định dạng riêng.
Vậy có cách nào trong java để làm việc này ?

bạn nào biết có thể chỉ giáo cho mình 1 cái ?
thanks

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63
Ðề: [help] cách sữ dụng định dạng đuôi file khác

hi, mình cũng đã từng tạo định dạng file riêng cho mình, thực chất nó không có gì phức tạp cả, này nhé, nếu muốn tạo file .abc thì đơn giản chỉ cần ghi ra dạng đó thôi, còn nôi dụng của file đó phải do mình định nghĩa, quy ước làm sao cho tối ưu nhất,
Nếu có ghi thì phải có đọc, bạn chỉ cần đọc lại theo những gì mình đã định nghĩa là được thôi
Vi dụ : file EMH của exam mix của mình
câu hỏi <kí hiệu cắt> a <kí hiệu cắt>....
cứ thể mỗi dòng mình định nghĩa là một câu hỏi chẳng hãn ^_)^.... Good luck

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

ý mình là thế này:
1) nếu dùng java ghi thành định dang file là *.abc với dữ liệu mình đưa vào là 1 chuỗi string hay quy ước khác đi chăng nữa...thì giang hồ chĩ cần dùng notepad là mở lên và đọc đc liền
2) mình đổi tên đuôi file thành *.abc thì cũng với cách trên là đọc đc

có cách nào,vừa đổi định dạng,vừa mở lên mà đọc kô đọc,toàn là mấy ký tự ko ai hĩu cã

còn vấn đề file ảnh,mình có thể lấy byte của nó và ghi lên file txt rồi đọc lại bằng cách lấy byte cuả nó và vẽ bằng drawImage lên 1 Panel chẵng hạn,vậy có đc kô

JackV

Administrator
Staff member

có cách nào,vừa đổi định dạng,vừa mở lên mà đọc kô đọc,toàn là mấy ký tự ko ai hĩu cã
Bạn cần tìm hiểu về mã hóa chứ không đơn thuần chỉ là ghi file với định dạng riêng, dù là ghi object ra thì cũng đọc được trên 90% các ký tự bên trong nó.

còn vấn đề file ảnh,mình có thể lấy byte của nó và ghi lên file txt rồi đọc lại bằng cách lấy byte cuả nó và vẽ bằng drawImage lên 1 Panel chẵng hạn,vậy có đc kô
Theo tớ thì không, phải txt sao lưu byte được, nếu dùng cái gì đó lưu byte thì nó sẽ phình to lên vì byte là đơn vị nhỏ nhất mà.

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

hiện tại đang ở quê,chờ ra lại rồi từ từ xữ tiếp,có j post lên anh em giúp đỡ mình

nếu txt kô lưu đc byte thì mình chuyển byte sang string rồi bỏ vào

lúc xưa mình học bên C có ghi file *.bin ( file nhị phân đó ) thế bên nào có thể ghi ra được file bin kô,định dạng nhịn phân lun đó à

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,248
231
63

mã hóa cũng để thôi mà, mình sẽ viết một hàm mã hóa riêng, khi đọc or ghi thì gọi nó thôi, nhưng nếu dữ liệu không có gì quan trọng, chỉ là phía người dùng, làm thế để làm gì nhỉ ???

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

mã hóa mình cũng đoc qua sơ sơ rồi,thấy họ demo ra toàn chữ àđuềOkạhfal... kô à

nhưng đó là mã hóa thông tin bằng các thêm bít j đó,nói chung việc này tốt khi truyền thông tin

còn mình muốn là thay đổi lun đinh dạng của file đó

vì dụ như cùng là văn bản mà có nhiều loại như *.txt,*doc....chừ muốn tạo ra riêng 1 loại cho mình dùng khỏi đụng hàng

kency

Thành viên BQT
Staff member
22/5/10
885
9
18

ý anh Jack thì mình hiểu
ý bạn mình cũng hiểu
thế này nhé khi bạn tạo 1 file gì đó, save với đuôi là tên bạn mà bạn ko mã hóa, người ta dùng notepad vẫn có thể đọc đc, vì thế bạn cần mã hóa file đó, và viết 1 hàm giải mã file đó khi chương trình load lên và dùng I/O trong java tìm những file có dạng đuôi mở rộng là ABC.chuotfx chẳng hạn khi trong java bạn sẽ giải mã file này ra và rồi sẽ hiển thị lên màn hình
Ý mình vậy đc ko ?

chuotfx

Member
4/4/10
365
25
18

đã hiễu ý bạn
vấn đề là cái notepad đó khó chịu thật,cứ dạng data nào mà thuộc dạng text,string hay cái j tuơng tự thì cho dù định dạng j nó cũng mở lên xem được hết,thế mới đau đầu

bên C có 2 dang file là txt và bin , thui chừ mình quan tâm bên file bin nhiều hơn thì có vẽ khả quan hơn nhiều vì nó chứa nhị phân, cho dù có mở lên được thì cũng đọc không được

nhưng mình kô biết bên java ghi file nhị phân có được kô ?