Toggle Theme Editor
Slate Blueberry Blackcurrant Watermelon Strawberry Orange Banana Apple Emerald Chocolate Charcoal

Hỏi Về Lập Trình Web

Discussion in 'Tám chuyện online' started by kienxx, 9/7/18.

1. kienxx

kienxx Member

Như vậy là cũng vài tháng kể từ khi biết đến Java & Java Swing. Vài tháng kể từ khi đặt những câu hỏi chập chững mà phần lớn nhờ DAN và admin JackV giải đáp. Đến giờ mình tự tìm hiểu đã viết virus, phần mềm cơ sở làm việc, app cộng đồng với nhiều tính năng như Facebook, forum. Làm việc với các database MySQL, AccessSQL, SQL, FTP v.v... các ứng dụng như Excel... mình cũng làm thành thạo rồi. Mình muốn hỏi câu thứ 1 là còn advance skill Java app nào mình nên tìm hiểu không? Mình tự nghĩ tự làm rất nhiều Project, có những cái cả tuần viết ra xong rồi cũng ko làm gì, lại ý tưởng cái mới rồi viết... Đến hôm nay thì thấy đang cạn ý tưởng.
    Câu hỏi chính: Mình cảm thấy điểm mạnh của Java là code 1 lần, chạy đc trên nhiều hệ điều hành thông qua Java Runtime Environment. Tuy nhiên để làm các ứng dụng tiếp cận bộ phận cộng đồng (bộ phận những người ko cần thiết phải dùng hoặc ko có hứng thú trước với app của mình) thì có vẻ như nó lại là nhược điểm, khi phải cài thêm nền tảng Java trước khi chạy. (Vì nền tảng này ko phải dev thì cũng ko nhiều người cài sẵn). Để tiếp cận cộng đồng người dùng thì mình nghĩ web và mobile app sẽ dễ dàng hơn. Hiện tại mình cũng đang có VPS / Hosting bên Pavietnam (Mình mua để tự thực hành các project Java app). Chính vì vậy nên mình đang muốn chuyển qua tìm hiểu lập trình web. Mình biết 1 chút html. Mình nên tìm hiểu js, php, html hay ngôn ngữ gì trước? Mình thực sự muốn lắng nghe ai đó chia sẻ lộ trình đã trải qua. Xin cảm ơn.

2. D.A.N_3002

D.A.N_3002 Active Member

Đầu tiên phải học ngôn ngữ Font End: HTML, CSS
    http://www.cssbasics.com/
    https://www.w3schools.com/tags/tag_html.asp
    Nếu như đã có nền tảng về Java rồi thì bạn dùng Java Back End cũng được nhé, nhưng vẫn nên học về JS để làm cùng. Nếu theo web thì mai sau chắc là vẫn phải học thêm một số ngôn ngữ Back End khác :)

Cần nắm được:
    - JSP, Servlet
    - Hibernate, Spring, Spring MVC hoặc Java Server Faces
    - Còn nhiều thứ phải setting : log4j, xml...
    - Linux
    - Server: tomcat hoặc jboss
    ------
    Một số Ebook cho bạn (English) : https://drive.google.com/drive/folders/0B2WZFqbwqH6lY0wtNVdhUGtsM3M

kienxx likes this.
  3. kienxx

kienxx Member

Vậy mình sẽ coi kỹ html trước. Cảm ơn DAN

4. kency

kency Thành viên BQT Staff Member

Chào bạn đối với Java web thì bạn sẽ chú trọng tới hướng nào?
    Hiện tại bgio người ta đã ít (hoặc không dùng JSP - Servlet) vì những bất cập của nó trong quá khứ
    Web modern hiện đại thì có rất nhiều thứ để học
    Nếu muốn cơ bản thì bạn học HTML 5 - CSS 3 - JS- JQuery - Angular .... cho việc làm Front End
    Còn back end bạn có thể xem thêm về Java EE (EJB) hay JSF (version 2.3) hoặc các framework bên trên bạn D.A.N có đề cập (Spring - Spring boot - Hibernate - Struts ...)
    Nếu được tuyển dụng thì bạn sẽ có cơ hội làm việc với các soft khác, ngoài việc viết web thì bạn còn thao tác trên Server sẽ có thể dùng Jenkin - Maven - Tomcat server hoặc Docker ....

D.A.N_3002 likes this.
  5. kienxx

kienxx Member

Thanks kency, DAN.
    Mình có xem qua thì thấy javascript có vẻ rất giống với Java, mình có nên tập trung vào nó trước ko?
    Chỉ JS thì có làm đc 1 trang web ứng dụng ko ?

6. D.A.N_3002

D.A.N_3002 Active Member

JS khác hoàn toàn Java nha :)) Thực ra bây giờ ít thấy ít ai dùng Java Backend lắm :( Nên là nếu học JS vẫn tốt hơn và có thể làm được web App đơn giản bạn nhé :)

7. kienxx

kienxx Member

Vậy hả, sao coi qua thấy phương thức của nó giống Java, xong world cup rồi mò từ từ vậy

8. D.A.N_3002

D.A.N_3002 Active Member

Nếu tìm hiểu sâu vào thì nó khác hẳn bạn nhé :) Cũng đau não không kém Java đâu :)