Toggle Theme Editor
Slate Blueberry Blackcurrant Watermelon Strawberry Orange Banana Apple Emerald Chocolate Charcoal

hỏi về giao diện chat

Discussion in 'Xây dựng ứng dụng server-client desktop' started by tantinhte, 14/3/16.

1. tantinhte

tantinhte New Member

xin chào , sau một thời gian tìm hiểu, và được ad trên này giúp đớ nhiệt tình :D , mình đã hoàn thành app voice chat java, giờ mình muốn hoàn thiện về giao diện nhưng không biết từ khóa như nào để tìm. cụ thể mình muốn làm như thế này
    tức là cho tin nhắn của người dùng nó nằm ở hai bên tưởng ứng với người gửi :)

2. nguyenban88

nguyenban88 New Member

dễ mà css thôi post bài lên đây như thế nào nhỉ

3. tantinhte

tantinhte New Member

java, not web

4. JackV

JackV Administrator Staff Member

Muốn nó left hay right thì phải xem mỗi dòng tin nhắn bạn dùng gì để hiện thị, ví dụ là panel thì bạn có thể flowlayout trái hay phải tùy theo user nào, tức là bạn phải phân biệt là tin nhắn gởi đi hay tin nhắn nhận lại mà căn chỉnh.

Bạn dùng cái gì để hiện thị tin nhắn của 1 người vậy, có hình, có chữ ...

5. tantinhte

tantinhte New Member

hiện tại mình đang dùng text area, giờ mới hiện tin nhắn dạng text, nhưng nếu có thể sẽ thêm cả các hình ảnh, icon vào nữa

6. JackV

Tình hình thế nào bạn, có làm ra gì mới chưa. Để ý mấy phần mềm chat thì dù phần hiện thị chữ left hay right thì nó cũng căn chữ trái, còn cái hiện thị chữ thì nó nằm về phía nào nó được quy định, vậy cho cái textarea vào trong cái panel quy định trái hay phải là được rồi, nếu muốn có thêm icon thì đặt cái panel có textarea vào trong cái panel chứa icon cho đúng vị trí

7. tantinhte

tantinhte New Member

mình dùng html để định dạng lại nó rồi, vài thuộc tính như float left, right thì không chạy được nên đành phải để text-align, không đẹp lắm nhưng cũng đúng ý đồ. giờ lại đang tìm hiểu để thực hiện stream video, mới được phầm âm thanh cho voice, còn hình ảnh thì đang mò :D

8. tantinhte

tantinhte New Member

mình hỏi thêm, mình đang viết tới chỗ tạo stream video dùng thư viện openCV, trên máy mình chạy thì ok rồi, nhưng mình buil ra file jar chạy trên máy khác thì không chạy được, sửa như thế nào đây

9. JackV

Kiểm tra xem file jar của bạn có mang theo thư viện hay không

10. tantinhte

tantinhte New Member

mình xem dung lượng thì nó không mang theo thì phải. mình đang thao tác với openCV.

11. tantinhte

tantinhte New Member

mình hỏi hơi lan man nhưng mà mình muốn hỏi thế này
    PHP:
    while(true){

Icon ic = new Icon();

dataoutput.writeobject(ic);
    }

ở đây mình đang lặp vô hạn để gửi hình ảnh , sau n lần lặp thì sẽ hết vùng nhớ để cấp phát. vậy làm thế nào để giải phóng luôn vùng nhớ đó trong vòng lặp while()

12. JackV

Khó trả lời đấy, chỉ có một đoạn code nhỏ, không ai biết bạn dùng các đối tượng nào!