Toggle Theme Editor
Slate Blueberry Blackcurrant Watermelon Strawberry Orange Banana Apple Emerald Chocolate Charcoal

[hỏi] mình đang đi vào ngỏ cục, mong mọi ngừơi góp ý để tìm ra đường đi đúng

Discussion in 'Hỏi đáp kinh nghiệm Android' started by tutanloc, 8/3/17.

1. tutanloc

tutanloc New Member

Mình đã tốt nghiệp cao đẳng CNTT loại trung bình khá thôi, do lúc học củng trẻ trâu chỉ học cho có cái bằng. Tốt nghiệp xg thì ko đủ trình để làm nên đi bán bánh mì khoản 2 năm. Thì trứơc tết vô tình mò lập trình ảndoid, thì cảm thấy thích thú nên mình củng bỏ công ra học, tự mò, củng lên ý tưởng để viết app, nhưng lúc bắt tay vào làm thì bắt đầu trơi vơi ko biết làm từ đâu, bắt đầu mình suy nghĩ tới việc đi học căn bản về lt android.
    Không biết mọi ngừoi đã từng qua trừong hợp giống mình cho mình 1 gợi ý là nên học ở đâu, học aptech hay học gì. Thank!

2. JackV

JackV Administrator Staff Member

Mình hiểu cái cảm giác đó!

Nếu nói về hướng đi android, mình khuyên bạn không nên bắt đầu với khóa học android căn bản, với một khóa học android căn bản thường chỉ cung cấp cho bạn các kiến thức dạng như cấu trúc, căn chỉnh giao diện, xử lý các sự kiện, ..., nói chung là căn bản để bạn viết một phần mềm đại loại như đọc truyện cười offline. Dừng lại ở đó bạn sẽ loay hoay, muốn làm một cái online có user này kia thì bạn đụng đến phần enterprise web, k đơn giản, dễ mất phương hướng lần tiếp theo.

Về nên học cái gì và khóa học gì thì mình nghĩ nên học android game, hình như vtc acedemic gì đó có khóa học android game, nó cung cấp từ các phần cơ bản về game, đồ họa game đến xây dựng được game, học kiểu đó bạn sẽ tạo ra được sản phẩm và sau đó bạn có thể tìm hiểu các server để kết nối, lưu điểm, ...

vài dòng ...

3. tutanloc

tutanloc New Member

Vậy cho mình hỏi:
    Học lt game thì có viết được ứng dụng một cách ngon lành không? Vì mình có nhiều ý tưởng về ứng dụng hơn là game.

4. JackV

JackV Administrator Staff Member

Bạn hãy tự so sánh 2 cái rồi kết luận.

5. tutanloc

tutanloc New Member

thank bạn,mình sẽ thu xếp thời gian để theo 1 khóa về game

6. badboy3283

badboy3283 Active Member

Bản thân mình học xong đại học lúc 22 tuổi làm đến 25 tuổi, chán công việc thế là đi học lập trình theo sở thích đến tận 28 tuổi mới bắt đầu làm, giở đã theo được 7 năm, lương cũng dư sống.

Bản thân yêu thích nghề này thì không cần hỏi, cứ thế mà phấn đấu thôi

LẬP TRÌNH KHÔNG BAO GIỜ LÀ DỄ HẾT, CẦN SỰ KIÊN TRÌ, KIÊN NHẨN

Last edited: 13/3/17
  7. Thế Duy

Thế Duy New Member

Mình cũng lo cho tương lai mình quá, giờ phấn đấu còn kịp

8. Mình đã từng học 1 khóa Android ở IT Plus. Mình nghĩ qua một khóa học Android cơ bản, nếu bạn chăm chỉ và đam mê thì sẽ nhanh thôi.
    Còn về nội dung khóa học thì mình thấy họ cung cấp đầy đủ kiến thức cơ bản để bạn có thể tạo ra một ứng dụng Android như: Đọc báo online, thời tiết, ghi chú. nghe nhạc. Nhìn thì đơn giản nhưng giúp bạn được rất nhiều kĩ năng trong lập trình, bạn sẽ quen dần với các bug.
    Cứ từ cơ bản, dần dần sẽ nâng cao trình độ. Giờ mình đang dev app cho Samsung nè :D