Hướng dẫn lập trình android từ a-z

khanhduy_itbk

13/7/12
25
13
3
28
Hiện mình muốn viết 1 loạt bài hướng dẫn lập trình về android từ a-z..Mình muốn viết dựa theo cuốn sách Beginning android application development ..Để hướng dẫn các bạn mới lập trình android...Mỗi bài sẽ đi cùng ví dụ cụ thể cùng code giải thích chi tiết..Mình muốn tham khảo ý mọi người để bắt tay vào viết..hy vọng mỗi ngày sẽ viết đc 1 bài..:P:P ý mọi người thế nào nhỉ...

zendynguyen2009

11/10/11
2
0
1
Nếu bạn có lòng chia sẽ cho cộng đồng thế thì mình ủng hộ;). Chỉ phản đối chém gió thôi.:confused::cool:

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,640
307
83
Ờ, làm đi. Mình cũng đang muốn mở rộng lĩnh vực sang android

À, cái này bạn có thể đem làm đề tài thuyết trình cho các kỳ hoạt động của java group của diễn đàn mình đó.

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
làm đi đang tìm hiểu
mí down cuốn tiếng anh về đọc điên cái đầu.

jimhawkins

Member
2/6/11
74
17
8
cái này lên youtube gõ android tutorial hướng dẫn chi tiết từ a-z,còn mún tìm hỉu thêm thì phải đọc sách

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,640
307
83
cái này lên youtube gõ android tutorial hướng dẫn chi tiết từ a-z,còn mún tìm hỉu thêm thì phải đọc sách
Ồ, bạn giỏi thật đấy, đến điều này mà cũng nghĩ ra để nói cho mọi người biết đc, hay thật. Thật đáng khâm phục.

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
cái này lên google gõ giáo trình androi là có tất từ a-z kể cả tiếng việt. khỏi khổ công.

tinhbanpt

22/7/12
3
0
1
Cảm ơn bạn đã cố gắng khi nào bạn dịch hoàn thành thì post lên nhé mình cũng đang cần học Android

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
bùn, mí dich đc tí tính post lên cho mọi người xem mà no báo lỗi hoài.

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
đây là một đoạn dich trong tài liêu: sau khi tạo project, vào res/layout sẽ có 1 file *.xml , mở ra quét tất cả, paste đoạn sau:
Code:
<LinearLayout
    xmlns:android="http://schemas.android.com/apk/res/android"
    android:layout_width="fill_parent"
    android:layout_height="fill_parent"
    android:orientation="vertical" >

<TextView​​
​​​​    android:layout_width="fill_parent"
​​​​    android:layout_height="wrap_content"​
​​​​    android:text="@string/hello"​/>
​​​​
    <TextView
​​​​android:layout_width="fill_parent"
​​​​android:layout_height="wrap_content"
​​​​android:text="This is my first Android Application!" />
<Button
​​​​android:layout_width="fill_parent"
​​​​android:layout_height="wrap_content"
​​​​android:text="And this is a clickable button!" />
​​​​
</LinearLayout>

Chú ý, trong phần trên có đoạn code
<TextView
android:layout_width="fill_parent"
android:layout_height="wrap_content"
android:text="@string/hello" />
ở đây textview như là một teextField để xem giá trị, và nó dduocj gán giá trị text là @string/hello, nó sẽ tham chiếu tới một biến tên hello được định nghĩa trong resource strings.xml tại thư mục value như trên, bạn cần thêm vào biến này vì mặc định không có

Save lại và run as androi
sorry hình ko post đc mình sẽ post sau

anhtuanvo

11/7/12
2
0
1
29
hình như ý tưởng cũng mới chỉ là ý tưởng. T nghĩ sách thì nhiều rồi. Và tốt nhất là cùng học thì hay hơn. :)