Hàm lấy Id tự sinh trong bảng ngay sau khi insert 1 bản ghi

hungls

Member
18/2/11
89
1
8
Các bạn cho mình hỏi mình hỏi: mình muốn lấy Id tự sinh ngay sau khi mình insert dữ liệu vào một bảng thì mình phải dùng hàm gì trong jdbc nhỉ? thanks

kenzou

25/2/11
56
1
0
Ðề: Hàm lấy Id tự sinh trong bảng ngay sau khi insert 1 bản ghi

@-) bạn chẳng hàm j cả,bạn gán số dòng = list.size() thì nó tự dãn

DucMjnh1992

Thành viên BQT
Staff member

Các bạn cho mình hỏi mình hỏi: mình muốn lấy Id tự sinh ngay sau khi mình insert dữ liệu vào một bảng thì mình phải dùng hàm gì trong jdbc nhỉ? thanks
Khi insert bạn kiểm tra xem có insert thành công hay không nếu thành công thì bạn lấy về giá trị Max của cột ID là được ID tự tăng của hàng vừa chèn.

Trích dẫn từ kenzou:
bạn chẳng hàm j cả,bạn gán số dòng = list.size() thì nó tự dãn
Có lẽ bạn không hiểu câu hỏi thắc mắc của bạn hungls. list.size() chỉ lấy số lượng phần tử trong list thôi mà? Ý của bạn là gì vậy nhỉ bạn có thể nói rõ hơn không?

hungls

Member
18/2/11
89
1
8

Cảm ơn hai bạn, qua tìm hiểu thì mình đã sử dụng thằng này: Statement.RETURN_GENERATED_KEYS để lấy id tự sinh ngay sau khi insert. sau đó đưa nó vào một resulset bằng stmt.getGeneratedKeys(). Vậy là ok rồi

giupminhvoi

4/10/11
187
0
0

Cảm ơn hai bạn, qua tìm hiểu thì mình đã sử dụng thằng này: Statement.RETURN_GENERATED_KEYS để lấy id tự sinh ngay sau khi insert. sau đó đưa nó vào một resulset bằng stmt.getGeneratedKeys(). Vậy là ok rồi
Quan tâm đến id để làm gì nhỉ, khi insert 2 bảng trở lên thì cứ transaction rồi declare 1 biến chứa id phát sinh bảng này, chèn vào bảng kia @@

KO bik nói thế đúng ko nhỉ @@