Góp ý kiến về việc phát triển cộng đồng java

thangcanchv

Member
14/4/12
45
16
8
Chào các bạn!
Mình là Thắng đến từ công ty cổ phần dịch vụ và viễn thông Tam Nhất(Cầu Giấy, Hà Nội)
Công ty mình hiện chuyên lập trình bằng ngôn ngữ java nên rất quan tâm đến việc đào tạo các bạn trẻ có lòng đam mê với ngôn ngữ này!

Mình cũng biết cộng đồng java từ lâu rồi. Và nhận thấy một điều chưa hay lắm về diễn đàn. Có thể thấy rõ các bài đăng mới của cộng đồng java phần lớn từ java beginer. Mà trong cộng đồng java còn có các developer,... những người đi làm và có khá nhiều kinh nghiệm thì họ dường như ko có một sân chơi trao đổi cụ thể nào trên diễn đàn. Và các bạn biết đấy, nếu cứ tiếp tục thế này thì diễn đàn toàn là beginer trao đổi với nhau họ sẽ không có cơ hội được trao đổi với những người có kih nghiệm để có thể tiến bộ hơn.

Tiếp đến diễn đàn hiện nay tập trung vào khá nhiều vấn đề của java nhưng ko hề có định hướng cụ thể,chuyên sâu về xu hướng việc làm, và định hướng nghề nghiệp cho các thành viên. Hình như các bạn ở diễn đàn chỉ có biết nghiên cứu ngôn ngữ java và chưa biết nó sẽ được sử dụng như thế nào trong công việc,...

Đó chỉ là ý kiến chủ quan của mình thôi! :D
Còn về chút giải pháp thì mình có một định hướng nho nhỏ cho các bạn muốn học java để có thể đi làm hoặc xây dựng được một sản phẩm gì đó có lợi nhuận

Ở công ty hiện tại mình đang làm trưởng phòng lập trình web. Chủ yếu mình quan tâm và làm web trên framework JSF 2.x + EJB 3.x và thư viện primefaces. Với 3 kiến thức như vậy là bạn có thể xây dựng được rất nhiều sản phẩm web từ web doanh nghiệp, bán sản phẩm đến cả wap. Tất cả chỉ cần có vậy!

Nếu BQT

thangcanchv

Member
14/4/12
45
16
8
Nếu BQT đồng ý có thể cho cty một box là : JSF + EJB + Primefaces
Để mình có thể trao đổi và hướng dẫn các bạn cách xây dựng 1 web hay wap. Bạn nào có khả năng và kiến thức tốt công ty mình rất vui lòng được kí hợp đồng làm việc

Trân trọng!

• Like
Reactions: longlv.th

longlv.th

Active Member
9/8/13
109
68
28
30
Em đồng ý với a chủ thớt. Diễn đàn hầu như toàn beginer hỏi và mọi người trả lời, rất rất ít tut...

Joe

Thành viên VIP
21/1/13
2,732
1,255
113
Nếu BQT đồng ý có thể cho cty một box là : JSF + EJB + Primefaces
Để mình có thể trao đổi và hướng dẫn các bạn cách xây dựng 1 web hay wap. Bạn nào có khả năng và kiến thức tốt công ty mình rất vui lòng được kí hợp đồng làm việc

Trân trọng!
I'm not sure that I could follow you. The question is: Who's a newbie and who dares to claim being a Pro ? Your suggestion is extremely dangerous because I myself with 20 yrs SUN-Java development experience still botch up sometimes.
Are you really good with JSF+EJB ? And, by the way, PrimeFaces is just a 3rd party software and those who won't work with PrimeFaces are excluded from your "JSF + EJB + Primefaces club" ?

nhoxs2zin

Member
1/9/13
31
0
6
27
oh...năm nay em học 2 môn liên qua về java nè....lập trình web bằng JSP và lập trình mạng bằng java nè :)

khangphamngoc90

Algorithms Master
Staff member
2/4/11
382
145
43
Theo mình thì không có sự phân biệt giữa beginner và developer lắm đâu vì trong hoàn cảnh nào chúng ta cũng phải học tập mà, mình thấy trên diễn đàn đã có những sub forum cho phép bạn nêu ý tưởng, viết tutorials v.v... về các mảng như Tool, Framework, Design pattern, Project... Thực ra thì như mình đây có muốn tham gia liên tục cũng rất khó vì mình rất nhiều việc, chỉ có thể vào 1 lát hỗ trợ hoặc viết bài ngắn góp vui cùng a e thôi chứ những bài tâm huyết chắc phải chờ thời gian rảnh :).
Tuy nhiên mọi người cũng nên join vào những dự án như này để nâng cao kỹ năng lập trình và quy trình phát triển phần mềm.
Chúc mọi người code vui! ;)

thangcanchv

Member
14/4/12
45
16
8
Cám ơn các bạn đã quan tâm :).
Vấn đề của mình ở đây mình muốn nói là: "hình như các bạn đang phát triển cộng đồng java theo một mớ bòng bong, những ai có kinh nghiệm thì ít lên và lên cũng chỉ trả lời những thắc mắc xoay quanh các bài tập của các bạn newbie, các newbie thì không biết là hỏi, nhiều câu hỏi thật buồn cười, gần như là bài tập hoặc đồ án trên trường/lớp không đáp làm đc thì hỏi. Chứ ít bạn hỏi vì ý thức muốn học, muốn tìm hiều để đi làm và để nuôi sống đc bản thân." Mình mong muốn diễn đàn sẽ có những hướng đi cụ thể để cho các bạn yêu java có con đường dẫn đến việc làm thật dễ dàng. Chứ không phải cứ học trong sách và ở trường một cách không định hướng như vậy! Như mình thì cũng có chút định hướng cho các bạn về mảng lập trình website, có thể có bạn muốn theo con đường khác. Nhưng mình mong những người có tâm huyết có kinh nghiệm trong ngành vạch ra cho các bạn những con đường rõ ràng để các bạn tìm đến thành công một cách sớm nhất

nttai

Member
16/8/13
51
21
8
39
Mình thì thấy ý kiến của bạn cũng có 1 phần thiết thực, diễn đàn cần có thêm định hướng cho mấy bạn theo hướng thực tế, tuy nhiên kiến thức nền tảng cũng rất quan trọng, từ nền tảng mới làm bàn đạp ra thực tiễn được