CSDL online

linh8778

1/4/15
12
0
0
25
Mọi biết trả lời giúp mình với.
Hiện mình đang cài đặt MySQL và JSE trên 1 máy, demo của mình thì viết theo kiểu kết nối CSDL MySQL bình thường, mà giáo viên hỏi làm thế nào 5 cửa hàng có thể dùng chung được mình có nói là cài đặt MySQL lên server cho chạy online và project chạy tại máy cá nhân kết nối CSDL là đc. nhưng nó sai. h project mình có phải viết theo cấu trúc client-server để có thể kết nối CSDL online ko ? hay hướng giải quyết cho cái này mà xài JSE là thế nào. Do bây h mình thấy BFO cũng demo desktop vẫn kết nối tới CSDL server được.
Mong giúp đỡ , tks.

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,640
307
83
BFO là cái gì ?

Mà chỗ này giáo viên hưỡng dẫn nói đúng rồi, nếu để app cũng có thể gọi, insert dữ liệu, tính toán business thì chỉ cần thay đổi 1 chút về business thì coi như phải thay bằng hết cả 5 cái app trên máy khách hàng -> không khả thi, chưa kể tính bảo mật, đồng bộ dữ liệu...

Chỗ này ý giáo viên muốn nói là cần có con server kết nối dữ liệu, nhận request từ app để tính toán, đăng nhập etc này nọ, thì khi thay đổi business ko bị ảnh hưởng. Còn client chỉ view, gửi request về server để xử lý. Đương nhiên cũng có cần cập nhật khi thay đổi giao diện, thêm tính năng gì đấy nhưng việc này sẽ ít hơn.

Mô hình 3 lớp:
http://www.codeproject.com/Articles/36847/Three-Layer-Architecture-in-C-NET

linh8778

1/4/15
12
0
0
25
BFO là cái gì ?

Mà chỗ này giáo viên hưỡng dẫn nói đúng rồi, nếu để app cũng có thể gọi, insert dữ liệu, tính toán business thì chỉ cần thay đổi 1 chút về business thì coi như phải thay bằng hết cả 5 cái app trên máy khách hàng -> không khả thi, chưa kể tính bảo mật, đồng bộ dữ liệu...

Chỗ này ý giáo viên muốn nói là cần có con server kết nối dữ liệu, nhận request từ app để tính toán, đăng nhập etc này nọ, thì khi thay đổi business ko bị ảnh hưởng. Còn client chỉ view, gửi request về server để xử lý. Đương nhiên cũng có cần cập nhật khi thay đổi giao diện, thêm tính năng gì đấy nhưng việc này sẽ ít hơn.

Mô hình 3 lớp:
http://www.codeproject.com/Articles/36847/Three-Layer-Architecture-in-C-NET
Cám ơn bạn.

Ở đây giáo viên muốn hỏi là có cách nào để cái app này chạy trên 5 cửa hàng, vd lập phiếu nhập thì các cửa hàng có thể thấy được các phiếu nhập của cửa hàng kia. Mình có xin thằng bạn mình cái app. máy nó làm server cài CSDL mình chỉ cần khởi động khi có internet là lấy dl đc từ CSDL của nó. đại ý giáo viên là thế. còn BFO là sản phẩm của ERP cũng là app desktop và có 1 server lưu CSDL, bên máy của nhân viên chỉ cần khởi động app đăng nhập vào là đc.
Và mình cũng code cái app này theo kiểu 3 lớp mà bạn đưa. chỉ là không biết nếu CSDL mình lưu tại máy khác làm máy chủ và chỉnh kết nối trong file kết nối tới địa chỉ máy đó thì app của mình có dùng CSDL của máy chủ được không.

Joe

Thành viên VIP
21/1/13
2,701
1,246
113
Linh

Young man, are you always coquetting and boasting with buzzwords (BFO, ERP, etc.) ? I'm pretty sure that you couldn't spell the true meaning of such buzzwords you polluted this forum. Asking for help always preconditions that the question is CLEAR and UNDERSTANDABLE. No wonder that an experienced man like Nancru (or me) does NOT want to give any reply for your boastful question full of Buzzwords.

Sửa lần cuối:

linh8778

1/4/15
12
0
0
25
Sr, nếu đại ý của mình có tổn hại đến ai đó, mình nhắc ERP chỉ là cái ví dụ thôi. thực tế mình không thể diễn giải được đại ý của giáo viên cho người khác hiểu thôi.
giờ mình chỉ muốn có cái ý gì đó để hiểu thêm java thôi
1. Java swing có kết nối được CSDL trên 1 máy khác (máy chủ) mà được viết theo 3 lớp bình thường không ?
2. Kiểu client-server có phải là giải pháp cho vấn đề 1 ?

Nancru

Staff member
9/10/11
1,640
307
83
You are like Jon Snow, knows nothing.

Không thể diễn giải có nghĩa là không hiểu đúng được, mà ko hiểu đúng được vấn đề thì câu trả lời có nằm kế bên cũng không nhận ra.

Về cơ bản client-server chính là mô hình 2 lớp, một lớp view, một lớp dữ liệu và tương tác vơi dữ liệu. 3 lớp cũng chính là 2 lớp với việc dữ liệu được tách ra khỏi lớp tương tác (business), hay ta cũng có thể sử dụng n-lớp ko thành vấn đề.

Tức là nếu gom chung cả lớp presentation, business, và data vào 1 project thì đồng nghĩa nó có thể phân tách ra 3 lớp. Mà nếu 1 lớp hay 2 lớp connect đc vào CSDL thì lý do gì 3 lớp lại không được?

Đọc thêm phần này để hiểu về networking: https://en.wikipedia.org/wiki/Computer_network#Intranets

• Like
Reactions: Joe

linh8778

1/4/15
12
0
0
25
"Cài đặt MySQL lên server cho chạy online và project chạy tại máy cá nhân kết nối CSDL là đc. nhưng nó sai". Sai ở chổ nào vậy bạn?. Bạn có thể chia sẽ để mọi người biết thêm được không?
Nó sai chỗ câu trả lời của mình đó bạn, giáo viên không chấp nhận câu trả lời đó, và mình post lên để biết có được không để chuẩn bị làm 1 bài nho nhỏ chứng minh cho câu nói đó.

Nancru

Staff member
9/10/11
1,640
307
83
Có đọc không vậy ?