Cho hỏi về lập trình Web với vaadin framework

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
có ai đã từng lập trình web với vaadin chưa ạ, nếu có thì cho hỏi đã từng lập một project trên eclise và chạy thành công chưa, em chạy không đc.

khungabcde

3/9/11
8
0
0
Ðề: Cho hỏi về lập trình Web với vaadin

Đây là cong dong java nha bạn

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28

sax, thì đúng rồi, vaadin cũng là java mà bạn.

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28

làm nguyên cái project lun đây nà. Mà coi bộ nó cũng hay. Chạy thì được rồi, nhưng vẫn còn nhiều cái vẫn chưa hiểu và chưa hài lòng. Ví dụ như: trong ví dụ của vaadin thì các trang web của nó có địa chỉ riêng biêt, nhưng tới giờ chỉ biết có mỗi ajax nên không có địa chỉ riêng biệt. Không biết làm sao được. Còn nhiều cái không biết lắm. Nó có sách tiếng anh, nhưng rất khó đọc và đọc cũng khó hiểu nên mấy tháng nay chỉ biết được thêm chút ít ak.

10/7/11
540
3
18

Cái này có ứng dụng nhiều ko ta, sao ýt người học cái này thế nhỉ . Chưa biết gì lun :D, thấy tuyển toàn Android,Struts,JSF ... ko

kimtai2011

Member
21/4/10
151
1
18

@-) Sách cũng dễ đọc mà bạn,chịu khó đọc tí đi,dân IT mà,phải chịu thôi,thấy cái framework này cũng hay thật..

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28

Cái này có ứng dụng nhiều ko ta, sao ýt người học cái này thế nhỉ . Chưa biết gì lun :D, thấy tuyển toàn Android,Struts,JSF ... ko
Cái này ít người bít đến chứ thật ra nó rất hay.
Đây nhé, như đã biết khi web 2.0 ra đời người ta đã ước rằng có thể xây dựng một ứng dụng trên web như trên nền deskop, nhưng với giới hạn của giao thức HTTP, đã làm cho tốc độ sử lý chậm nên mơ ước không thành. Và thế là AJAX ra đời để giải quyết chuyện đó. Nay lại có thêm vaadin giúp bạn lập trình web với AJAX, tuy nhiên hầu như nó không sử dụng hoặc rất ít sử dụng tới JSP. Vaadin cung cấp các gói thư viện giúp cho người lập trình có khả năng lập trình một ứng dụng web mà như lập trình một ứng dụng trên Deskop, với hổ trợ design các Form như trong ứng dụng deskop... Túm lại không rành lắm nên không thể nói hết cái hay của nó.

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28

Sau một thời gian nghiên cứu, mình đã hiểu đc chút ít về vaadin, sắp tới sẽ hoàn thành dự án để tiến tới việc báo cáo. Sau đó nếu có thời gian, mình sẽ viết về cái này vì thấy có nhiều người chưa biết về nó. Mong anh em ủng hộ lấy tinh thần.

JackV

Administrator
Staff member
... mình sẽ viết về cái này vì thấy có nhiều người chưa biết về nó. Mong anh em ủng hộ lấy tinh thần.
Ngày trước có cậu gì đó muốn forum thêm box JSF và vaadin nhưng lại không đóng góp bài viết nào. Cái vaadin này cũng hay, nó cho phép lập trình theo mô tip của swing nên cách thức triển khai có vẻ gần gũi. nasural viết một số bài hướng dẫn nhé, tiếp đó là các tip thì mình sẽ trao đổi với BQT về việc mở box chuyên trao đổi để support cho nó.

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
Ngày trước có cậu gì đó muốn forum thêm box JSF và vaadin nhưng lại không đóng góp bài viết nào. Cái vaadin này cũng hay, nó cho phép lập trình theo mô tip của swing nên cách thức triển khai có vẻ gần gũi. nasural viết một số bài hướng dẫn nhé, tiếp đó là các tip thì mình sẽ trao đổi với BQT về việc mở box chuyên trao đổi để support cho nó.
á, hồi đó đúng là có hứa vụ này, nhưng lu bu rồi quên mất. Giờ cũng quên gần hết rồi, hên là còn giữ lại project, để coi lại đã, bữa nào viết sau. ^^

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
Hay là viết tut theo kiểu từng phần kỹ thuật để hiện thực project đi
để từ từ, bây giờ vaadin lên version 7, khác xa so với các phiên bản trước, một số cái tiện lợi của phiên bản trước đã được bỏ đi và thêm vào các đặc điểm mới, để coi lại nó khác chỗ nào đã.

anhtuank7c

Member
5/12/10
167
13
18
Vaadin khá là hay.
Nếu như các bạn có ít nhân công, không pro về css, java script, ajax thì sử dụng vaadin sẽ giúp bạn cải thiện việc đó.
Ngoài ra vaadin cũng vẫn hỗ trợ lập trình viên tùy biến jsp, css, javascript v.v... nếu các bạn thấy việc tùy biến cho phù hợp với project của mình thì tìm hiểu thêm 1 chút để làm.
Tiếp cận vaadin cũng không hề khó khăn, kho book và example có sẵn của vaadin giúp bạn có thể học theo.
Khi đã nắm tương đối các tạo các Form, TextFiel,Button, Layout v.v... thì các bạn bắt đầu làm các ví dụ khó hơn 1 chút như tích hợp thêm các addon để truy xuất database: JPAContainer hay các addon khác mà bạn cần.
Ngoài việc viết web độc lập bằng vaadin, các bạn còn có thể tích hợp vào spring framework để tận dụng những ưu điểm của spring và sử dụng vaadin như phần View trong mô hình MVC.