Cho em hỏi về tham chiếu với ạ?

Trạng thái
Chủ đề đã được đóng (không tiếp nhận thảo luận)

CuDer

23/4/20
26
0
1
Viet Nam
1.Xây dựng lớp đối tượng tỉnh thành:
Tên tỉnh: String
Mã tỉnh: int <mã tự động tăng>
2.Xây dựng lớp đối tượng thí sinh:
Mã thí sinh: int <bắt đầu từ 10000>
Tên thí sinh: String
Mã quê quán <tham chiếu đến đối tượng tỉnh thành>
Ngày tháng năm sinh: String
Điểm toán: float <0.0 – 10.0>
Điểm lý: float <0.0 – 10.0>
Điểm hoá: float <0.0 – 10.0>

Em muốn hỏi cái dòng bôi đỏ có phải là trong class thi sinh thì cái mã quê quán kia là thuộc tính có kiểu dữ liệu là tinh thanh đúng không ạ?

nguyenha7

Member
10/11/17
44
13
8
Có 2 cách. Có thể là kiểu int hoặc kiểu TinhThanh đều được, tùy vào mục đích của bạn, ví dụ bạn sử dụng hibernate và khi bạn select đối tượng ThiSinh thì sẽ lấy luôn TinhThanh tương ứng thì bạn dùng kiểu TinhThanh, dùng annotation referencedColumnName

Java:
class TinhThanh{

private int MaTinh;

//Getter and setter or user @Data of lombok

}

class ThiSinh{

//Your code here

@ManyToOne
    @JoinColumn([column]name="MaTinh", referencedColumnName="MaTinh")
    private TinhThanh tinhThanh;
}
Cái annotation ManyToOne mình để trong tình huống này thì 1 tỉnh thành có thể có nhiều thí sinh, nhưng thí sinh chỉ thuộc một tỉnh thành, còn với trường hợp của bạn nếu khác thì có thể dùng 1 - 1 hoặc many - many hoặc 1 - many nhé.

Các mối quan hệ như thế này bạn nên control kỹ, tránh việc out of control, sẽ dẫn đến nhiều lỗi nếu bạn không nắm rõ về nó, sai lệnh hoặc mất dữ liệu.

Hoặc bạn có thể nhờ admin @quydtkt làm 1 bài về entity trong java cho bạn nắm rõ hơn.:D

Sửa lần cuối:

Joe

Thành viên VIP
21/1/13
2,969
1,311
113
@CuDer
The rules: Quy tắc hỗ trợ khi hoạt động trên cộng đồng java written by Admin JackV (more click HERE)
Nhờ làm dùm, giải đề dùm, xin code mẫu, phân tích dùm, không nỗ lực tự hiện thực các vấn đề cơ bản để tích lũy kinh nghiệm
I have closed your "Giúp em chút về tham chiếu trong java với ạ?" and close this "Nhờ làm dùm" again.

If you repeat your violation again I have no other choice to ban you. Got it?

@nguyenha7
Please don't spoon-feed lazy people when they don't want to activate or use their brain. Laziness is the source of UNDERDEVELOPMENT of every society or nation.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Chủ đề đã được đóng (không tiếp nhận thảo luận)