Có thể mở box riêng cho Play! Framework được ko?

tunggad

30/5/11
14
3
0
Xin chào các bạn và admin,

mình xin đề nghị mở một box riêng cho Play! Framework để mình có thể chia sẻ kinh nghiệm với các bạn trong cộng đồng và quảng bá Play! Framework trong cộng đồng Java VietNam.

Với Play! Framework thì lập trình webapp sẽ đơn giản như PHP mà lại mạnh mẽ như Java (vì là Java mà). Mình xin giới thiệu vài đặc tính cơ bản của Play! Framework như sau:

- Play! là Java Web Framework duy nhất không liên quan gì đến Servlet Specification, rất lightweight, đơn giản dễ hiểu. Học ko loằng ngoằng như một số Java Web Framework khác như JSF, Struts. Chạy ko cần Tomcat tôm củng, ko cần GlassFish hay JBoss gì hết. Framework có luôn built-in App-Server cực kỳ nhẹ + performant.

- Code bằng Java nhưng lại có khả năng Hot Reload như Script (PHP, Ruby, Python). Chỉnh sửa code xong (java code + view code), ấn F5 refresh browser là xem đc kết quả luôn, ko phải restart server gì cả.

- Play cung cấp rất nhiều thứ 'ăn sẵn' để giúp bạn làm việc nhanh tróng, giông như Rails của Ruby hay Django của Python ấy. Chẳng hạn, bạn define mốt model object xong là nó sinh ra cho một đống finder methods cơ bản luôn, đỡ phải tự viết SQL queries.

- Cộng đồng thế giới mạnh mẽ, đông dảo nhiệt tình, nhiều ông Ruby on Rails, PHP sau khi dùng thử cái này cũng chuyển qua hết. Vì sao? Mình xin nhắc lại một lần nữa: vì nó dễ xơi như PHP mà lại mạnh mẽ như Java. Có rất nhiều plugins mạnh mẽ, sẵn sàng, do công đồng phát triển có thể sử dụng lại ngay.

Học và ứng dụng Play thực sự có tương lai, theo kinh nghiệm bản thân mình cảm thấy thế, Play sễ là công nghệ đc thế giới chấp nhận nhanh tróng là rộng rại.

JackV

Administrator
Staff member
Ðề: Có thể mở box riêng cho Play! Framework được ko?

Chào bạn tunggad!

Mình rất hoan nghênh tinh thần chia sẻ của bạn với cộng đồng chúng ta.

Framework là một phần trong kiến trúc JEE và chúng ta có box Bài viết hướng dẫn JEE ban đầu bạn hãy post box vừa nêu. Việc mở thêm box riêng cho Play! Framework cần có sự đồng ý của BQT, nhưng điều kiện cần của nó là diễn đàn phải có thành viên am hiểu về nó, truyền đạt tốt về nó, bạn hãy thể hiện khả năng của công nghệ và BQT sẽ xem xét.

Thân chào! Chúc bạn hoạt động tốt.

tunggad

30/5/11
14
3
0

Chào bạn tunggad!

Mình rất hoan nghênh tinh thần chia sẻ của bạn với cộng đồng chúng ta.

Framework là một phần trong kiến trúc JEE và chúng ta có box Bài viết hướng dẫn JEE ban đầu bạn hãy post box vừa nêu. Việc mở thêm box riêng cho Play! Framework cần có sự đồng ý của BQT, nhưng điều kiện cần của nó là diễn đàn phải có thành viên am hiểu về nó, truyền đạt tốt về nó, bạn hãy thể hiện khả năng của công nghệ và BQT sẽ xem xét.

Thân chào! Chúc bạn hoạt động tốt.
vấn đề ở chỗ là Play! Framework ko phải là một thành phần của Java EE ecosystem, ko phải là một standard hay spec của Java EE. Nhưng thôi, trc tiên mình cứ viết vào box Java EE, ok!

fukemy

19/12/11
9
0
1
chào anh, em là người mới chập chững vào học play framework, các anh có thể mở 1 box riêng để tiện cho việc học được không ạ !

thien_menh

Moderator
Staff member
28/4/12
44
23
8
30
Admin nên ưu tiên box cho những framework như struts, spring, jsf, GWT chứ framework này có học cũng chẵng để làm gì vì ở việt nam chưa cần. Tôi chỉ có ý xây dựng hoàn toàn ko có ý gạch đá gì chủ topic nhé.

JackV

Administrator
Staff member

vấn đề ở chỗ là Play! Framework ko phải là một thành phần của Java EE ecosystem, ko phải là một standard hay spec của Java EE. Nhưng thôi, trc tiên mình cứ viết vào box Java EE, ok!
Lâu quá chưa thấy bài viết nào nhỉ

hungctk33

1/10/11
2
0
1
Mình cũng mới tìm hiểu cái này. Thấy cũng hay hay, sử dụng mô hình MVC
Play Framework ( Views) <-> Spring Framework (Controllers ) <-> My Batis( Models).
Chủ topic cho thêm nhiều bài nữa đi. Mình và mọi người ủng hộ

Hau hau

7/1/16
1
0
1
Hiện tại mình mới tham gia diễn đàn, định đăng topic hỏi về Play Framework trong JEE, nhưng hiện không đủ quyền để đăng bài trong đó. Cho mình hỏi mình có thể đăng câu hỏi về Play Framework ở đâu?

JackV

Administrator
Staff member
Hiện tại mình mới tham gia diễn đàn, định đăng topic hỏi về Play Framework trong JEE, nhưng hiện không đủ quyền để đăng bài trong đó. Cho mình hỏi mình có thể đăng câu hỏi về Play Framework ở đâu?
Bạn tạo topic trong các thư mục con phần hỗ trợ thực hành nhé.