Cách cứu dữ liệu khi ghost nhầm

OOP_towards each person

Mod học việc
Staff member
25/1/10
134
0
0
Phục hồi dữ liệu do Ghost nhầm! Được khoảng 80%! Hôm trước lỡ tay ghost lại cái máy và kết quả là 5 ổ đĩa tụ về 1. Thôi không biết tính sao, đi lùng sục cách cứu chữa. Ra tiệm thì có nhiều giá, nào là 1GB=100k, chỗ khác thì 1MB=5k, mà tôi có đến 80G thì làm sao chịu cho nỗi chứ,
Thế mà trời thương ! Lần mò ra cuối cùng cũng đã phục hồi được khoảng 80% dữ liệu . Nucleus Kernel for FAT and NTFS là phục hồi được do ghost nhầm thôi, sau đây xin hướng dẫn các bác nào đã, sẽ và đang gặp trường hợp đau lòng này.
Download tại đây

Ở trong đã có serial

Sau khi cài đặt, từ giao diện chính của chương trình (sau khi đã cr@ck) bạn chọn Storage Device0 sau đó check vào tùy chọn Advance Scan, nhấn Next.

Tiếp theo chọn Partition 1 - FAT32 (không hẳn là FAT32, nếu tùy chọn ổ cứng bạn là FAT16 hay NTFS thì vẫn cứ chọn). Hình ở đây có 3 Partition nhưng do tôi đã phân vùng, chứ lúc bạn gặp tai nạn này thì chỉ có 1 partition thôi, bạn có thể chọn Search Partition để tìm thêm ổ đĩa ảo hay gì đó, tui khuyên đừng dùng nút này vì sẽ rất mất thời gian... cứ Click Next.

Chờ chạy đến hết 100%, xong sẽ hiện lên 1 giao diện khác có nhiều kênh chương trình liệt kê ra cho bạn (FAT32@xxxxxxxx), có thể là 2,3 hay cả chục kênh, hãy chọn 1 trong các kênh ấy, click Next => lại chờ dến 100% nhé (lần này thì nhanh lắm)

Ở trang cuối cùng này thì bạn đã thấy những file mà chương trình tìm thấy cho bạn, bạn đừng lo về những file bị tô đỏ đề là deleted file, cứ chọn những file mà bạn muốn phục hồi rồi click vào nút Copy all the selected file (s) anh folder(s) to you computer (nút đầu tiên bên góc trái phía trên, nếu click nút bên cạnh thì copy toàn bộ dữ liêu mà chương trình tìm được trong đó có những file mà bạn đã bỏ đi)

Chọn đường dẫn xong chờ đến 100% thì dữ liệu của bạn đã được phục hồi

Chắc chắn là số lượng file được phục hồi vẫn chưa vừa ý bạn, bạn hãy lùi về (nút Back) và chọn tiếp những kênh khác và thao tác tương tự như các bước tôi đã hướng dẫn (hình thứ 3), thường thì nhưng kênh có chữ Unknown (ở dòng File System Size trong hình 3) bạn đừng tìm làm gì vì chúng chỉ lặp lại những file trên thôi. Bạn cứ làm như thế cho đến khi đầy đủ !

Lưu ý: phục hồi được 80% là do trước khi dùng chương trình này tôi có dùng qua những thứ khác do đó có thể đã bị ghi đè lên nên mất luôn 20% kia, nếu bạn chắc rằng từ lúc Ghost nhầm đến lúc sử dụng chương trình này bạn không hề lưu, copy hay down gì về ổ cứng thì có thể bạn phục hồi được cả 100% đấy!

Nguồn : http://vn-cntt.net/forum/showthread.php?t=1189

thongdoanvan

Moderator
21/1/10
247
7
16
Ðề: Cách cứu dữ liệu khi ghost nhầm

Hi, giả sử rằng, khi mà đã tụ về một ổ rồi. Sau đó lại chia thành 3 hay 4 ổ. Sau đó mới dùng cái này để lấy lại, thì hiệu qủa ra sao?

ducphong

Mod học việc

Hi, giả sử rằng, khi mà đã tụ về một ổ rồi. Sau đó lại chia thành 3 hay 4 ổ. Sau đó mới dùng cái này để lấy lại, thì hiệu qủa ra sao?
hjhj Cái này để hum nào P thử ùi trả lời cho Thông hehe... nhà có nhìu HDD lém hehe toàn máy Game

nhtera

3/3/10
140
0
0

Hehe, dữ liệu cứu lại hay bị hỏng lắm :D
Tốt nhất cẩn thận để tránh ghost nhầm .

ducphong

Mod học việc

Ghost nhầm thì ít khi xảy ra... Nhưng hiện tượng này có nà::

Khi đang ghost bị mất điện hay bị ai đó ấn nút Power là tiêu^^ vì lúc ấy sẽ Lỗi HDD

OOP_towards each person

Mod học việc
Staff member
25/1/10
134
0
0

Ghost nhầm thì ít khi xảy ra... Nhưng hiện tượng này có nà::

Khi đang ghost bị mất điện hay bị ai đó ấn nút Power là tiêu^^ vì lúc ấy sẽ Lỗi HDD
mình chưa gặp trường hợp đang ghost thì bị mất điện nên không biết thế nào.nhưng nghe cũng đủ thấy sự nguy hiểm dễ bị mất dữ liệu của nó rồi.

ducphong

Mod học việc

mình chưa gặp trường hợp đang ghost thì bị mất điện nên không biết thế nào.nhưng nghe cũng đủ thấy sự nguy hiểm dễ bị mất dữ liệu của nó rồi.
P ngược lại... ^^ gặp hoài áh... nhưng ko có sao vì đó là bảo trì tiệm net thui... ko có data gì quan trọng... nhưng cái đó là ko boot vào HDD dc lun áh... vì nó lỗi toàn bộ partition primary : vì vậy cần check lại là dc... nhưng cũng có khi ko check lại dc... có trường hợp dẫn đến bad sector lun ^^
thường bad chừng 4000 hoặc có hơn ^^

tranhuyvc

Administrator
Staff member
21/1/10
6,246
229
63

Hi, Huy mới bị format hết ổ cứng, đang dùng soft này, quả thật theo đánh giá của mình thì
File document cứu được khoảng 80%, nếu chịu khó ngồi kiếm trong hảng đóng forder
Video : cứu được những đa phần trình phát nhạc không được
Tập tin nén, rar, zip: oh, thấy cái nào là cứu sống được cái đo, rất ổn
------------
Tốt nhất chúng ta nên sao lưu cận thận dữ liệu, but khi bị format nhằm, thì các bạn cứ mình tỉnh, cố gắng thao tác càng ích trên ổ cứng bao nhiều thì dữ liệu có cơ hội cứu lại bấy nhiêu