Đề nghị: các mod nên tạo một chủ đề hướng dẫn các Framework java?

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
Mình có vài điều mún nói:
Mình nhớ là trước đây đã từng có người đề nghị các mod cho thêm các phần về framework như JSF, Vaadin... Và câu trả lời của các Jack là đợi các bài viết về các framework này nhiều rồi tổng hợp tách riêng. Nhưng thiết nghĩ nếu các mod không tiên phong viết bài về các chủ đề này thì ai sẽ viết?
Thực vậy, qua tìm kiếm bằng thanh công cụ trên diễn đàn, mình thấy rằng các bài viết về mấy framework này rất ít, mà cũng chỉ hỏi liên quan đến một phần nhỏ thôi chứ chưa có một bài viết nào để hướng dẫn.
Vì thế nên mình đề nghị các mod nên giữ vai trò tiên phong trong vấn đề này để anh em thấy mà bắt đầu tìm hiểu, còn ai đã biết thì chia sẽ ý kiến.
p/s: mình cũng đã tìm hiểu được một chút, để bữa nào rảnh viết một bài chia sẽ với anh em.

• Like
Reactions: dt2it153

thangcanchv

Member
14/4/12
45
16
8
cũng hay đấy... mình cũng biết chút ít về framework...có thể chia sẻ cho các bạn biết mấy cái frame căn bản như Struts và JSF,... ai muốn tìm hiểu thì thanks đi mình viết cho... hehe

• Like
Reactions: ninhc1010l

dt2it153

Member
14/7/11
92
2
8
nhà tui ^^
Mình cũng tán thành với ý kiến của bạn nasural. Mình cũng có mong muốn nho nhỏ là diễn đàn mình có thể nên có 1 thread giới thiệu về những hướng trong Java không? Ý mình là với những newbie như mình, mới tiếp xúc với Java thì nhìn vào như 1 đám rừng công nghệ, không biết học cái nào cái nào nữa sau khi đã nắm được căn bản.
Và thậm chí ngay cả trong căn bản, mình cũng muốn được nhấn mạnh những phần nào là quan trọng.
Công nghệ rất nhiều, đa số mọi người đều chỉ được truyển miệng nhau, à thì học cái này trước, học cái kia sau. Bạn học cái này đi vì nó như thế này nè.....
Nhưng bản chất thật sự nhiều khi được chỉ học cái đó, nhưng không biết cái đó ứng dụng như thế nào trong thực tế, điểm mạnh cũng như điểm yếu. Chỉ nghe cái tên hoành tá tràng thôi là ai cũng muốn phải master nó hết.
Đây là ý kiến riêng của mình thôi. Mong mọi người góp ý thêm nếu mình nói không phải ^^

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,640
307
83
Muốn biết framework nào tốt, framework nào ko. Cách bổ trợ nhau như thế nào, tại sao nó lại sinh ra, tại sao lại có cả đống framework có cùng chức năng.
Bạn phải trải qua các dự án mới hiểu rõ.

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
có lẽ vài ngày nữa ta sẽ viết một bài mở đầu về hibernate, sau đó bỏ đó chạy đi chới với thằng spring. Sau đó nữa sẽ tìm một chỗ giới thiệu spring với JSF và hibernate. Coi bộ được đó

Nancru

Staff member
9/10/11
1,640
307
83
Mình thấy trước hết nên đi từ web framework(fw), lấy dữ liệu thông qua jdbc. Rồi sau này hãy bước qua hibernate/jpa.
Với demo web fw + jdbc như vậy, sau này có thể tháo jdbc ra, gắn hibernate/jpa fw vào mà vẫn chạy ngon lành, mà ko cần sửa bất cứ đoạn code nào trên phần web(hoặc rất ít). Như vậy là đạt chuẩn rồi.

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
Mình thấy trước hết nên đi từ web framework(fw), lấy dữ liệu thông qua jdbc. Rồi sau này hãy bước qua hibernate/jpa.
Với demo web fw + jdbc như vậy, sau này có thể tháo jdbc ra, gắn hibernate/jpa fw vào mà vẫn chạy ngon lành, mà ko cần sửa bất cứ đoạn code nào trên phần web(hoặc rất ít). Như vậy là đạt chuẩn rồi.
vậy làm đi ^_^, ngay và luôn

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
kể truyện thế này:
có đôi vợ chồng nọ, khi người vợ nấu cơm và thiếu cơm, ông chồng cằn nhằn, vợ liền tát ông ta và nói: tao nấu hay mầy nấux-(.
Lần khác khi chồng chở vợ đi tới chỗ hẹn, tới chỗ hẹn nhưng chồng không dừng, và vợ kêu lên: ấy qua rồi. Lúc bấy giờ ông chòng quay sang tát vợ và nói: tao lái hay mày lái:mad:.
Còn lần này thì: tui viết hay ông viết:mad:x-(:P

Nancru

Staff member
9/10/11
1,640
307
83
Lol, thì hướng dẫn có bài bản, các bạn mới vào mới biết được vị trí của framework.
Chỉ suggest thôi :-" .

• Like
Reactions: nasural

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
Lol, thì hướng dẫn có bài bản, các bạn mới vào mới biết được vị trí của framework.
Chỉ suggest thôi :-" .
Cái này đâu phải hướng dẫn, mình đâu đủ trình đó=.=. Chỉ là chia sẽ những gì mình biết thôi, còn muốn hướng dẫn thì phải cỡ mod làm chứ.^^

Nancru

Staff member
9/10/11
1,640
307
83
Vậy bạn cứ viết một bài hướng dẫn từ các khâu pre-coding như bt đi. Đến các bài coding, mình sẽ xem xét, thêm thắt vào.

nasural

Active Member
11/2/11
379
87
28
Vậy bạn cứ viết một bài hướng dẫn từ các khâu pre-coding như bt đi. Đến các bài coding, mình sẽ xem xét, thêm thắt vào.
ax, cái đó đọc toàn sách tiếng anh, có hiểu đâu, chỉ là làm được tới đâu chia sẽ tới đó thôi