Đã đi làm có nên học thêm đại học về CNTT

Thanh Tùng Phạm

2/12/15
3
0
1
29
chào mọi người, em theo học 4 năm trường Ngoại thương, ra trường 2 năm và có công việc ổn định, em nhận thấy có đam mê với CNTT. Em mong muốn sau này sẽ phát triển đam mê này của mình, nhưng cũng không muốn bỏ công ty hiện làm, vì những kỹ năng hiện tại thu lượm được cũng rất quý giá và em nghĩ bất cứ ngành nghề nào cũng cần đến. Chỉ có điều là em đang băn khoăn không biết có nên học thêm bằng đại học CNTT hay không, vì công việc tuyển dụng nào bây h cũng đòi hỏi phải có bằng đh, nhưng quỹ thời gian hiện tại không phải là nhiều, trong khi chương trình học đh (cho dù là tại chức) cũng khá dàn trải và đòi hỏi đầu tư nhiều thời gian. Hy vọng anh em đã đi làm rồi, có cái nhìn thực tế trong nghề, có thể cho em lời khuyên được không.

Nancru

CongDongJava Project Leader
Staff member
9/10/11
1,642
309
83
học đại học từ xa cũng được. Mà câu hỏi là học để làm gì?
a) để chuyển ngành
b) thích học
c) kết hợp với tài chính

• Like
Reactions: JackV and dangxunb

Thanh Tùng Phạm

2/12/15
3
0
1
29
mục tiêu của em là để chuyển ngành, em muốn chuyên về java thôi, nhưng nhiều chỗ tuyển dụng đều đòi hỏi bằng đại học để sơ loại.

JackV

Administrator
Staff member
Học để chuyển ngành thì đòi hỏi khá nhiều thứ đó bạn, trong khi quỹ thời gian của bạn đang hạn hẹp, đam mê của bạn phải đặt đúng chỗ.
Chỉ có điều là em đang băn khoăn không biết có nên học thêm bằng đại học CNTT hay không, vì công việc tuyển dụng nào bây h cũng đòi hỏi phải có bằng đh, nhưng quỹ thời gian hiện tại không phải là nhiều, trong khi chương trình học đh (cho dù là tại chức) cũng khá dàn trải và đòi hỏi đầu tư nhiều thời gian.
Bạn đang nhắm đến chương trình đại học, bạn sẽ được học gì ở chương trình đại học?
  • Chính trị
  • Tiếng việt
  • Cấu trúc máy tính
  • Logic
  • Toán cao cấp
  • Lý cao cấp
  • Thể dục
  • Lập trình
  • Cấu trúc dữ liệu
  • Giải thuật
  • ....
==> Những cái về lập trình thì chậm đổi mới và không sát với thực tế

Chương trình học chuyên ngành của các trường đại học nước ngoài thì sao? Bạn được học gì?
Những chương trình này được thiết kế nội dung cập nhật liên tục, để tốt nghiệp các khóa học này hiện nay bạn phải đạt chuẩn về kiến thức đầu ra và cả chuẩn anh văn.
JackV đã được học gì ở NIIT? (Chương trình 2 năm ngày xưa hướng 1 chuyên ngành Java hoặc .Net, hiện tất cả học viên đều được trang bị kiến thức của cả 2)
  • Tin học căn bản
  • Webstie, javascript
  • Hệ quản trị cơ sở dữ liệu
  • Làm việc với XML
  • Lập trình java cơ bản JSE
  • Thiết kế hệ thống và quản lý modul (UML)
  • Lập trình java cho những hệ thống lớn JEE
Bạn thấy đó, tất cả là để cho công việc. Hiện tại nó đã thay đổi chương trình học để sát với thực tế vì công nghệ đã có nhiều bước phát triển, ví dụ như phần làm việc với XML đã chỉ là một phần phụ trong những phần về các kiểu dữ liệu.

Nên để thỏa đam mê thì những chương trình như mình đã học sẽ phù hợp với bạn hơn vì bạn không phải mất thời gian cho những thứ không chuyên ngành.
Đối với một tay chơi IT, dân lập trình không nhất thiết là phải có cái bằng đại học, trừ khi bạn muốn vào làm việc trong cơ quan nhà nước, còn những nơi khác thì quan trọng là bạn thể hiện được bản lĩnh mới là ngon. Bằng đại học không thể hiện đẳng cấp của một IT chính hiệu.
=============
JackV không có kiến thức gì từ chương trình cũ của NIIT
  • Logic
  • Cấu trúc dữ liệu
  • Giải thuật
  • Phân tích thống kê
Nếu đam mê thì những cái đó hoàn toàn có thể tự học tốt.
=============
Đã học thì nên chuẩn bị những gì
  • Anh văn giao tiếp, chỉ cần giao tiếp được thì không có bằng vẫn có chỗ nhận bạn!
  • Những công nghệ lập trình mà người ta đang tuyển dụng
  • Kỹ năng mềm (Hiểu biết về môi trường sẽ làm việc, kỹ năng thuyết trình, làm việc nhóm, tạo dựng quan hệ, bản lĩnh, ....) giúp bạn dễ dàng hòa nhập và thăng tiến

badboy3283

Active Member
20/10/11
295
89
28
District BT, HCM City
Nếu không vào được Bách Khoa hay KHTH, hay đại học FPT, thì mình khuyên bạn học tốt tiếng anh rồi học 1 khóa APTECH sau đó thì tính tiếp

Nhiều bạn cứ bảo tự học, nhưng mình thấy tự học chỉ dành cho thiên tài thôi, không có 1 nơi đúng đắn để định hướng ban đầu thì tự học thế nào đc.

Sửa lần cuối:

thanh_long

4/7/15
3
0
1
29
@corek mình nghĩ ngành nào cũng có lúc thăng lúc trầm, ngành lập trình cũng vậy, nếu quyết định chuyển vì không có tương lai thì có lẽ sẽ một lúc nào đó cậu nghĩ lại, lại muốn chuyển lần nữa thì sao