Nhờ anh em tư vấn database kho hàng!

Discussion in 'My sql' started by Dai su huynh, 23/12/16.

1. Dai su huynh

Dai su huynh Member

Mình muốn tính tiền lời lãi của một mặt hàng, vấn đề là với cùng 1 mặt hàng thì sẽ có trường hợp giá nhập các lần có thể sẽ khác nhau(với mỗi mặt hàng trùng tên mà giá nhập khác nhau lại tạo 1 id mới có ok ko?), nếu như vậy thì table "hang" của mình nên thiết kế các trường như nào cho hợp lý ? anh em ai có kinh nghiêm về vấn đềnày góp ý giúp mình nhé ! Thanks all !
  2. badboy3283

badboy3283 Active Member

Bạn đang nói đến module costing:
    Mỗi sản phẩm khi sản xuất tùy vào từng lô sản xuất sẽ có thể có mức giá khác nhau do:
    Chi phí nhân công, giá nguyên vật liệu của nhà cung cấp, landing cost...

Như vậy tổng hợp chi phí có thể tính: 1 sản phẩm --> yêu cầu sản xuất: đơn hàng thu mua nguyên vật liệu, Chi phí nhân công, Landing Cost (Chi phí vận chuyển trên mặt đất) và các chi phí khác.
    Dai su huynh likes this.
  3. JackV

JackV Administrator Staff Member

Vậy thì thử thế này xem
    Bạn nhập hàng
    • Lot 1: 10 sp giá 1000
    • Lot 2: 12 sp giá 1200
    Khách hàng yêu cầu 15 sản phẩm, bạn xuất hàng với giá 1500 thì bạn có
    • 10 sp từ lot 1 lãi 5000
    • 5 sp từ lot 2 lãi 1500
    > Vậy tổng lãi là 6500

Vậy nên cứ nhập hàng thì lưu trữ từng phiếu nhập hàng, tức là k cần nhiều mã hàng.
    Hàng hóa thì FIFO mà
    Dai su huynh likes this.
  4. Dai su huynh

Dai su huynh Member

@badboy3283 mình ko yêu cầu phức tạp như vậy đâu, như JackV tư vấn thôi, ko biết mình làm ntn có ổn không? khi thêm phiếu nhập mới thì mỗi chi tiết trong phiếu nhập mình sẽ tạo một tồn kho tương ứng với số lượng tồn = số lượng nhập, khi xuất thì mình sẽ update số lượng tồn từ tồn kho tương ứng thôi. cảm ơn anh e đã góp ý !
  5. badboy3283

badboy3283 Active Member

Hi, anh hướng dẫn theo cách thiết kế data model của ERP, em có thể bỏ qua nếu không cần thiết, tồn kho có 2 dạng:
    - Tồn kho thực tế: TK
    - Tồn kho dự tính : TK + Đơn hàng hoặc phiếu chuyển kho dự tính + đang SX

Trong trường hợp của em chỉ cần tạo 1 bảng gọi là điều chỉnh tồn kho link đến id của sản phẩm
    Dai su huynh likes this.